ஜாஹிட்டின் நிபந்தனையுடனான விடுதலை குறித்து அப்போதைய AGயிடம் தான் விவாதிக்கவில்லை என்கிறார் பிரதமர்

கோலாலம்பூர்: பிரதமர் அன்வார் இப்ராஹிம், அஹ்மத் ஜாஹிட் ஹமிடியை நிபந்தனையுடன் விடுவிப்பதற்கு நீதிமன்றத்தை ஏன் நாடினீர்கள் என்று அப்போதைய சட்டத்துறைத் தலைவர் (AG) இட்ரூஸ் ஹருனிடம் தான் கேட்டதாகவும், அதற்கு மேல் இந்த விஷயத்தை அவர் விவாதிக்கவில்லை என்றும் கூறினார்.

அன்வார் மக்களவையில், ஜாஹிட்டை விடுதலை செய்ய (DNAA) இல்லாத ஒரு விடுதலையை வழங்குமாறு நீதிமன்றத்திடம் கேட்டதற்கு விளக்கம் அளிக்குமாறு சட்டத்துறைத் தலைவரிடம் கோரியதாகக் கூறினார். சட்டத்துறைத் தலைவர் முடிவெடுத்தபோது, ​​ஏன் என்று அவரிடம் கேட்டேன். எந்த விவாதமும் நடக்கவில்லை.

12ஆவது மலேசியத் திட்டத்தின் இடைக்கால மறுஆய்வு குறித்த விவாதத்தில், குற்றச்சாட்டுகளை கைவிடுவதற்கான முடிவிற்கு அவர் 11 காரணங்களை முன்வைத்தார் என்று அவர் கூறினார்.

இந்த மாத தொடக்கத்தில், யயாசான் அகல்புடி சம்பந்தப்பட்ட 47 ஊழல்கள், கிரிமினல் நம்பிக்கை மீறல் மற்றும் பணமோசடி குற்றச்சாட்டுகளில் ஜாஹிட் நிபந்தனையுடன் விடுவிக்கப்பட்டார். அவர் 2013 மற்றும் 2018 க்கு இடையில் உள்துறை அமைச்சராக இருந்தபோது, ​​தனது அறக்கட்டளையான யயாசான் அகல்புடியில் இருந்து மில்லியன் கணக்கான ரிங்கிட்களை மோசடி செய்ததாகவும், பல்வேறு திட்டங்களுக்காக லஞ்சம் பெற்றதாகவும் குற்றம் சாட்டப்பட்டது.

நிபந்தனையுடன் விடுவிக்கப்பட்டதில் இருந்து, அரசாங்க மற்றும் எதிர்க்கட்சி நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்கள் உட்பட பல்வேறு தரப்பினரும் ஜாஹிட் விவகாரத்தில் அரசாங்கம் தலையிடுவதாக குற்றம் சாட்டினர். ஓய்வு பெறுவதற்கு முன்பு விஷயங்களை நீட்டிக்க விரும்பவில்லை என்று இட்ரிஸ் தன்னிடம் கூறியதாக அன்வார் கூறினார்.

நான் அவரிடம் (இட்ரிஸ்) கேட்டேன். (முடிவை) ஒத்திவைக்க முடியவில்லையா? ‘இல்லை, இது என் கடமை, என் மனசாட்சி, நான் கிளம்பும் முன் அதைச் செய்ய வேண்டும்  என்றார். (கூட்டாட்சி அரசியலமைப்பின் (கட்டுரை) 145(3)) காரணமாக நான் அதை ஏற்றுக்கொண்டேன் என்று பிரதமர் கூறினார்.

சட்டப்பிரிவு 145(3) ஷரியா நீதிமன்றம், பூர்வீக நீதிமன்றம் அல்லது மார்ஷியல் நீதிமன்றத்தின் முன் வழக்குகளைத் தவிர, ஒரு குற்றத்திற்கான எந்தவொரு நடவடிக்கையையும் AG நிறுவலாம், நடத்தலாம் அல்லது நிறுத்தலாம். DNA வழங்குவது புதிதல்ல என்றும் முன்னுதாரணங்கள் இருப்பதாகவும் அன்வார் மேலும் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here