தொலைபேசியில் விளையாடியதற்காக மனைவியைக் கொலை செய்த கணவர் தூக்குத்தண்டனையில் இருந்து தப்பினார்

கோத்த கினபாலுவில்  நான்கு ஆண்டுகளுக்கு முன்பு தனது மனைவியைக் கொன்ற கணவர் ஒருவர்  மரண தண்டனையிலிருந்து தப்பினார். ஆனால் புதன்கிழமை (செப்டம்பர் 27)  அவருக்கு 35 ஆண்டுகள் சிறைத்தண்டனை விதிக்கப்பட்டது,

உயர் நீதிமன்ற நீதிபதி லியோனார்ட் டேவிட் ஷிம் புதன்கிழமை (செப்டம்பர் 27) முழு விசாரணைக்குப் பிறகு அவரது மனைவி அயாங் ஹம்ஜானியை (61) கொலை செய்த குற்றவாளி அலிப் அபு பக்கருக்கு தண்டனை வழங்கினார்.

64 வயதான வேலையற்ற நபர், ஜூன் 17, 2019 அன்று அதிகாலை 1.45 மணியளவில் லிக்காஸில் உள்ள பெர்மாய் தொழிற்சாலை தொழிலாளர் குடியிருப்பின் ஒரு பிரிவில் குற்றத்தைச் செய்ததாக குற்றம் சாட்டப்பட்டார்.

இந்த ஆண்டு ஜூலை மாதம் முதல் நடைமுறைக்கு வரும் குற்றவியல் சட்டத்தின் 302ஆவது பிரிவின் திருத்தம் காரணமாக, முதலில் தண்டனையின் மீது கட்டாய மரண தண்டனைக்கு மாறாக, மரண தண்டனையை விதிக்கும் உரிமை நீதிமன்றத்திற்கு உள்ளது. குற்றம் நிரூபிக்கப்பட்டால் 30 முதல் 40 ஆண்டுகள் வரை சிறைத்தண்டனை விதிக்கும் வகையில் திருத்தம் செய்யப்பட்டுள்ளது. அதுமட்டுமல்லாமல், ஆண் குற்றவாளிகள் 12 பிரம்படிக்கு குறையாமல் தண்டிக்கப்படுவார்கள்.

இருப்பினும், அலிப் 50 வயதுக்கு மேற்பட்டவர் என்பதால், சவுக்கடி தண்டனை விதிக்கப்படவில்லை. பிரதி அரசு வழக்கறிஞர் முகமது அலி இம்ரான் விசாரணையின் போது நான்கு சாட்சிகளை சாட்சியமளிக்க அழைத்திருந்தார். அதே நேரத்தில் குற்றம் சாட்டப்பட்டவர் தனது வாதத்தின் போது ஒரே சாட்சியாக இருந்தார்.

குற்றம் சாட்டப்பட்டவர்களுக்காக நியமிக்கப்பட்ட வழக்கறிஞர்கள் ஷாலான் ஜுஃப்ரி மற்றும் முகமட் லுக்மான் சயாஸ்வான் ஜாபிடி முகமட் ஆஜரானர். ஷாலான், தணிப்பின் போது, ​​கட்டாய மரண தண்டனை ஒழிப்புச் சட்டம் 2023 இன் கீழ் அலிப்பிற்கு 30 ஆண்டுகள் சிறைத்தண்டனை விதிக்க வேண்டும் என்றும் பிரம்படி வழங்க வேண்டாம் என்றும் நீதிமன்றத்தை கோரியிருந்தார்.

குற்றம் சாட்டப்பட்டவர், அவர் வருந்துவதைத் தவிர, முதல் முறையாக குற்றவாளி என்றும் தெரிவித்தார். பாதிக்கப்பட்டவரை சித்திரவதை அல்லது துஷ்பிரயோகம் செய்ததற்கான எந்த ஆதாரமும் இல்லை.

எவ்வாறாயினும், புதன்கிழமை நடவடிக்கைகளில் வழக்குத் தொடுத்த துணை அரசு வழக்கறிஞர் சித்தி ஹஜர் மஸ்லான், அதற்குப் பதிலாக கடுமையான தண்டனையை வழங்குமாறு நீதிமன்றத்தை வலியுறுத்தினார். குற்றஞ்சாட்டப்பட்டவர் தனது மனைவி தொலைபேசியில் விளையாடியதால் கொலை செய்ததாக அவர் நீதிமன்றத்தில் தெரிவித்தார்.

குற்றம் சாட்டப்பட்டவர் 2019 ஜூன் 17ஆம் தேதி முதல் அவர் கைது செய்யப்பட்ட நாளிலிருந்து சிறைத் தண்டனையை அனுபவிக்க நீதிமன்றம் உத்தரவிட்டது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here