ஒருமுறை பயன்படுத்தும் பிளாஸ்டிக்கை குறைக்க உள்ளாட்சி மன்றங்களுக்கு வலியுறுத்தல்

­இயற்கை வளங்கள், சுற்றுச்சூழல் மற்றும் காலநிலை மாற்ற அமைச்சர் நிக் நஸ்மி நிக் அகமட், ஒருமுறை மட்டுமே பயன்படுத்தக்கூடிய பிளாஸ்டிக்கை ஒழிக்கும் நோக்கத்தில் உள்ளாட்சி மன்றங்கள் நட்புரீதியான போட்டியில் ஈடுபட வேண்டும் என்று வலியுறுத்தியுள்ளார். சில உள்ளுராட்சி மன்றங்கள் இவ்வாறான வேலைத்திட்டங்களை முன்னெடுப்பதில் குறிப்பிடத்தக்க சாதனைகளை பதிவு செய்திருந்தாலும், அவற்றின் முன்னேற்றத்தின் வேகம் பெரும்பாலும் அந்தந்த பிரதேசங்களின் அபிவிருத்தி மட்டத்திலேயே தங்கியுள்ளது என அவர் குறிப்பிட்டார்.

கோலாலம்பூரில் செய்யக்கூடியதை நாட்டின் வேறொரு நகரத்தில் செய்ய முடியும் என்று எதிர்பார்க்க முடியாது. வளர்ச்சியின் நிலை வேறுபட்டது. அது நியாயமானது… ஆனால் உங்களுக்கு குறைந்தபட்சத் தரம் தேவை என்று அவர் இங்கே ஒரு செய்தியாளர் கூட்டத்தில் கூறினார். உள்ளூர் சபைகள் (அத்தகைய முன்முயற்சிகளுடன்) இணைந்து செல்ல நீங்கள் அவர்களைத் தூண்ட வேண்டும். சில உள்ளூராட்சி சபைகள் வேகமாகச் செயற்படுவதை நீங்கள் கொண்டிருக்க முடியாது. மீதமுள்ளவை பின்தங்கிய நிலையில் உள்ளன.

நாங்கள் (மாநில அரசாங்கங்கள் மற்றும் உள்ளூராட்சி மன்றங்களுடன்) இணைந்து செயல்படுகிறோம். மேலும் உள்ளூராட்சி மன்றங்களை (ஒருவருக்கொருவர்) போட்டியிட ஊக்குவிக்கிறோம். அதனால் அவர்கள் இந்தப் பிரச்சனையைச் சமாளிக்க என்ன செய்கிறார்கள் என்பதைக் காட்ட முடியும். ஒருமுறை மட்டுமே பயன்படுத்தும் பிளாஸ்டிக்கை படிப்படியாக ஒழிக்கும் அரசின் இலக்கை அடைய கவுன்சில்கள் உதவுவதே ஒட்டுமொத்த நோக்கமாகும் என்றார். சாலையோர கடை விற்பனையாளர்கள் போன்ற முறைசாரா துறைகள் குறித்தும் அமைச்சகம் அக்கறை கொண்டுள்ளது என்று கூறிய அவர், அவர்களுக்கு ஒருமுறை பயன்படுத்தும் பிளாஸ்டிக்கிற்கு மாற்றாக வழங்கப்பட வேண்டும் என்றும் கூறினார்.

மே மாதம், நிக் நஸ்மி 2025 ஆம் ஆண்டுக்குள் நாடு முழுவதும் அனைத்து வணிகத் துறைகளிலும் பிளாஸ்டிக் பைகளை சில்லறை விற்பனையில் பயன்படுத்துவதை அரசாங்கம் தடை செய்ய உள்ளதாக அறிவித்தார். இந்த தடை முதலில் பல்பொருள் அங்காடிகள், மினி மார்க்கெட்கள் மற்றும் பல்வேறு கடைகளில் நடைமுறைக்கு வரும் என்று கூறினார். ஒருமுறை பயன்படுத்தும் பிளாஸ்டிக்கால் ஏற்படும் மாசுபாட்டைச் சமாளிக்கும் அரசாங்கத்தின் நீண்டகால திட்டத்தின் ஒரு பகுதியாக பிளாஸ்டிக் வேண்டாம் பிரச்சாரம் என்று அவர் கூறினார். இது நாட்டின் சுற்றுச்சூழலை பாதிக்கும் முக்கிய பிரச்சினைகளில் ஒன்றாகும்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here