2024 பட்ஜெட்டில் இருந்து சில செய்திகளின் தொகுப்பு 2

திவால்நிலை குறித்த இரண்டாவது வாய்ப்புக் கொள்கை விரிவுபடுத்தப்பட்டுள்ளது 

மக்கள் நலனைப் பாதுகாப்பதற்கான அதன் அணுகுமுறைக்கு ஏற்ப, மடானி அரசாங்கம் அடுத்த ஆண்டு திவால்நிலை குறித்த இரண்டாவது வாய்ப்புக் கொள்கையை RM200,000 க்கு மிகாமல் கடன் வைத்திருக்கும் 40 வயது மற்றும் அதற்கும் குறைவானவர்களுக்கு விரிவுபடுத்தும். பிரதமர் டத்தோஸ்ரீ அன்வார் இப்ராஹிம், இந்த ஆண்டு ஜூலை மாதம் வரை, RM50,000க்கும் குறைவான சிறிய கடன்களுடன் கிட்டத்தட்ட 14,000 வழக்குகள் திவால்நிலையிலிருந்து விடுவிக்கப்பட்டுள்ளன.

இரண்டாம் வாய்ப்புக் கொள்கையின் அமலாக்கம், திவால்நிலை (திருத்தம்) சட்டம் 2023, தேவைகளைப் பூர்த்தி செய்யும் தற்போதைய மற்றும் கடந்தகால வழக்குகள் திவாலானதாக அறிவிக்கப்படுவதிலிருந்து தானாகவே விலக்கு அளிக்கப்பட்டுள்ளது என்று அவர் வெள்ளிக்கிழமை (அக். 13) திவான் ராக்யாட்டில் பட்ஜெட் 2024 ஐ தாக்கல் செய்தபோது கூறினார்.

இதற்கிடையில், தாழ்த்தப்பட்டவர்களுக்கு நீதி வழங்கப்படுவதை உறுதி செய்வதற்காக, நிதியமைச்சராக இருக்கும் அன்வார் வெளிநாடுகளில் உள்ள மலேசியர்களுக்கான தேசிய அறக்கட்டளையின் கீழ் ஒதுக்கீட்டில் கூடுதலாக RM10 மில்லியனை வழங்குவதோடு, சட்ட உதவித் துறையின் செயல்பாடுகளுக்கு அரசாங்கம் அதிகாரம் அளிக்கும் என்றார். இது வெளிநாட்டில் வேலை மோசடி மற்றும் பிற பொதுநல வழக்குகளில் பாதிக்கப்பட்டுள்ள மலேசியர்களைப் பாதுகாப்பதற்காக” என்று அவர் கூறினார்.

பெண்கள் மீண்டும் பணியில் சேர ஊக்கமளிக்கப்படும்

பெண்கள் மற்றும் இளைஞர்களை வியாபாரத்தில் ஈடுபட ஊக்குவிப்பதற்காக மொத்தம் RM720 மில்லியன் (RM2.4பில்லியன் சிறு தொழில்முனைவோர் மற்றும் சிறுதொழில் செய்பவர்களுக்கு) ஒதுக்கப்பட்டுள்ளது.

வெள்ளிக்கிழமை (அக். 13) தனது பட்ஜெட் உரையில், பிரதமர் டத்தோஸ்ரீ அன்வார் இப்ராஹிம், மடானி அரசாங்கம் பெண்களின் தொழிலாளர் பங்கேற்பை 60% ஆக உயர்த்துவதை நோக்கமாகக் கொண்டிருப்பதால் மீண்டும் பணியில் சேரும் பெண்களுக்கு 2027 வரை வரிச் சலுகைகள் கிடைக்கும் என்றார். பணியிடத்தில் பெண்களுக்கு ஆதரவளிக்க முதலாளிகளை ஊக்குவிக்க, குழந்தை பராமரிப்புக்காக ஊழியர்களுக்கான கொடுப்பனவுகளை வழங்கும் நிறுவனங்களுக்கு RM2,400 முதல் RM3,000 வரை வரி விலக்குகள் வழங்கப்படும்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here