பெரும்பாலான மூத்த குடியுரிமை விண்ணப்பதாரர்கள் மலாய் மொழி தேர்வில் தோல்வி அடைகிறார்கள்: அமைச்சர்

 குடியுரிமை கோரும் முதியோர்களில் பெரும்பாலான விண்ணப்பதாரர்கள் மலாய் மொழி புலமை தேர்வில் தோல்வியடைவதாக மக்களவையில்  இன்று தெரிவிக்கப்பட்டது. மலேசிய குடியுரிமைக்கான விண்ணப்பத்தில் மலாய் மொழி புலமைத் தேர்வு ஒரு தேவை என்று உள்துறை அமைச்சர் சைபுஃதீன் நசுத்தியோன் இஸ்மாயில் கூறினார். மற்ற நாடுகளில், அவர்களின் ‘சிறந்த நடைமுறைகளுக்கு’ சம்பந்தப்பட்ட நாட்டின் அலுவல் மொழி அல்லது பேச்சில் தேர்ச்சி தேவை. அதாவது குடியுரிமைக்கு விண்ணப்பிப்பவர்கள் அவர்கள் இருக்கும் நாட்டின் அதிகாரப்பூர்வ மொழியைப் பேசத் தெரிந்திருக்க வேண்டும்.

இங்கே, தோல்வியடைந்த மதிப்பெண் (மலாய் மொழி புலமைத் தேர்வில்) ‘1’ மற்றும் தேர்ச்சி மதிப்பெண் ‘8’. சில சமயங்களில் ‘2’ மதிப்பெண் மட்டும் எடுத்தவர்கள் நாம் அவர்களைத் தேற்றியதற்கு நன்றி சொல்லலாம். பெரும்பாலான பழைய விண்ணப்பதாரர்கள் பொதுவாக தங்கள் தாய்மொழியில் மட்டுமே சரளமாக பேசக்கூடியவர்கள். உள்துறை அமைச்சகம் எதிர்கொள்ளும் தடைகளில் இதுவும் ஒன்றாகும் என்று அவர் மக்களவையில் வாய்வழி கேள்வி-பதில் அமர்வின் போது கூறினார்.

முதியோர்களின் குடியுரிமை விண்ணப்பங்கள் அங்கீகரிக்கப்படாதது அல்லது அங்கீகரிக்கப்படுவதற்கு நீண்ட காலம் எடுக்கும் என்பது குறித்து வீ ஜெக் செங்கின் (BN-Tanjung Piai) துணைக் கேள்விக்கு அவர் பதிலளித்தார். முன்னதாக, குடியுரிமை அந்தஸ்து விண்ணப்பங்கள் விவகாரத்தில் உள்துறை அமைச்சகம் தீவிர அக்கறை காட்டவில்லை என்பது குறித்து Lo Su Fui (GRS-Tawau) வின் கூடுதல் கேள்விக்கு பதிலளித்த சைபுதீன், கடந்த 10 மாதங்களில் மொத்தம் 10,381 குடியுரிமை விண்ணப்பங்கள் வந்துள்ளதாக பதிலளித்தார். குழந்தை விண்ணப்பங்கள் சம்பந்தப்பட்ட பெரும்பாலான வழக்குகளுடன்.

பெரும்பாலான விண்ணப்பங்கள் தத்தெடுக்கப்பட்ட குழந்தைகள் மற்றும் ‘சட்டவிரோத குழந்தைகள்’ தொடர்பான வழக்குகளை உள்ளடக்கியது. அவர்கள் பள்ளிக்குச் செல்ல முடியாது மற்றும் விலையுயர்ந்த மருத்துவமனை கட்டணங்களைச் செலுத்த வேண்டும் (அவர்கள் குடிமக்கள் அல்ல என்பதால்). இதை முதலில் தீர்க்குமாறு உள்துறை அமைச்சக அதிகாரிகளிடம் நாங்கள் கூறுகிறோம். (ஆனால்) அதற்கு பதிலாக சீன நாட்டினருக்கான பல்லாயிரக்கணக்கான குடியுரிமை விண்ணப்பங்களை அங்கீகரித்ததாக நாங்கள் (பொய்யாக) குற்றம் சாட்டப்பட்டுள்ளோம்.

குடியுரிமை விண்ணப்பத்திற்கான முழுமையான ஆவணங்கள் இல்லாத குடியிருப்பாளர்களின் பிரச்சினைக்கு தீர்வு காண்பது தொடர்பான லோவின் அசல் கேள்விக்கு பதிலளித்த சைஃபுதீன், தேசிய பதிவுத் துறையின் (JPN) களத் திட்டம், “Program Menyemai Kasih Rakyat” (Mekar) உள்ளிட்ட பல முயற்சிகள் செயல்படுத்தப்பட்டதாகக் கூறினார். கிராமப்புறங்களில் உள்ள மக்கள் முழுமையான ஆவணங்கள் மற்றும் தொடர்புடைய குடியுரிமை விண்ணப்ப விஷயங்களைப் பெற உதவும்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here