பொது மக்களுக்கு அச்சுறுத்தலாக இருக்கும் முதலைகளில் 5 கொல்லப்பட்டன

கோத்தா கினபாலு: சமீபத்தில் தாக்குதல்கள் நடந்த பகுதிகளில் வசிக்கும் மக்களின் பாதுகாப்பை கருத்தில் கொண்டு வனவிலங்கு காப்பாளர்கள் ஐந்து முதலைகளை கொன்றுள்ளனர். கோத்தா பெலுட், லஹாட் டத்து மற்றும் தவாவ் மாவட்டங்களில் உள்ள மக்களைத் தாக்கும் ஊர்வனவற்றை வேட்டையாடுவதால், குறிப்பிட்ட பகுதிகளில் உள்ள பெரிய முதலைகள் மீது ரேஞ்சர்கள் கவனம் செலுத்தியதாக சபா வனவிலங்குத் துறை இயக்குநர் அகஸ்டின் துகா கூறினார்.

நாங்கள் ஏற்கனவே கோத்தா பெலுடில் நான்கு முதலைகளையும், லஹாட் டத்துவில் ஒன்றையும் சுட்டுவிட்டோம் என்று அவர் திங்கள்கிழமை (அக். 23) கூறினார், தவாவ் பகுதியில் இதுவரை முதலைகள் கொல்லப்படவில்லை. கொல்லப்பட்ட முதலைகள் தாக்குதலுடன் தொடர்புடையதாக நம்பப்படவில்லை, ஆனால் இன்னும் அப்பகுதியில் உள்ள மக்களுக்கு அச்சுறுத்தலாக இருப்பதாக அவர் கூறினார்.

கடந்த ஒரு மாதத்தில், மூன்று மாவட்டங்களில் முதலை தாக்குதலுக்கு ஆளாகியதாக சந்தேகிக்கப்படும் மூன்று சம்பவங்கள் பதிவாகியிருந்த நிலையில், பாதிக்கப்பட்டவர்கள் இதுவரை கண்டுபிடிக்கப்படவில்லை. செப்., 22இல் கோத்தா பெலுடில், 20 வயதான யுஸ்ரி துல்பி, மந்தனானியில் உள்ள ஜெட்டியில் மீன்பிடித்துக் கொண்டிருந்த போது, தாக்கப்பட்டார். 10 நாட்களுக்குப் பிறகு தேடுதல் நிறுத்தப்பட்டது. இன்னும் அவரைக் கண்டுபிடிக்க முடியவில்லை.

இரண்டாவது வழக்கில் அக்டோபர் 15 ஆம் தேதி லஹாட் டத்துவில், 50 வயதான சலீம் சக்கா, கம்போங் சுங்கை சிலபுகான் ஆற்றங்கரையில் மீன்பிடி வலையை சரிசெய்து கொண்டிருந்தபோது முதலையின் தாக்குதலுக்குப் பிறகு காணாமல் போனார். அக்டோபர் 19 அன்று தவாவில் நடந்த மூன்றாவது சம்பவத்தில், அஸ்தார் என்று மட்டுமே அடையாளம் காணப்பட்ட ஒரு நபர், கேஜி மாஸ் மாஸில் உள்ள ஆற்றில் மீன்பிடித்துக் கொண்டிருந்தபோது முதலையால் இழுத்து செல்லப்பட்டதாக நம்பப்படுகிறது.

சண்டகானில், குடிமைத் தற்காப்புப் படை (CDF) பணியாளர்கள் 2m, 80kg எடையுள்ள முதலையை Taman Megah Lorong Jaya 3 இல் அக்டோபர் 20 அன்று வடிகால் ஒன்றில் பிடித்தனர். சமீபத்திய ஆண்டுகளில் அதிகரித்து வரும் மனித-முதலை மோதலுக்கு மத்தியில், சபாவின் வனவிலங்கு காவலர்கள் ஆற்றங்கரை சமூகங்களின் பாதுகாப்பிற்கும் பாதுகாப்பிற்கும் இடையே ஒரு இறுக்கமான கயிற்றில் நடந்து வருகின்றனர். முதலைகளை சுடுவது அவை குடியிருப்பாளர்களுக்கு அச்சுறுத்தலாக இருக்கும் பகுதிகளில் மட்டுமே மேற்கொள்ளப்படுகிறது.

வனவிலங்குத் திணைக்களம் ஆற்றங்கரையோர சமூகத்தினருடன் செய்ய வேண்டியவை மற்றும் செய்யக்கூடாதவை குறித்து விழிப்புணர்வு பிரச்சாரங்களை மேற்கொண்டுள்ளது, பேச்சுக்கள் நடத்தப்பட்டு, முதலை சந்திப்பின் போது முன்னெச்சரிக்கைகள் அடங்கிய துண்டுப் பிரசுரங்கள் வழங்கப்பட்டன. மனிதர்கள் மீதான அதிகரித்த தாக்குதல்கள் வாழ்விட இழப்பு மற்றும் குறைந்து வரும் உணவு ஆதாரங்கள், குறிப்பாக ஆப்பிரிக்க பன்றிக்காய்ச்சல் வெடிப்பால் பாதிக்கப்பட்ட தாடி பன்றிகள் போன்ற பெரிய இரைகளால் ஏற்படலாம் என்று நிபுணர்கள் கூறியுள்ளனர்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here