139 ஆண்டுகளுக்குப் பிறகு RSC லாங் பாரில் பெண்களுக்கு அனுமதி; உறுப்பினர்கள் மகிழ்ச்சி

மலேசியாவின் பழமையான தனியார் கிளப்பான ராயல் சிலாங்கூர் கிளப்பின் உறுப்பினர்கள், லாங் பாரில் பெண்கள் மீதான 139 ஆண்டுகால தடையை கிளப் நீக்கியதை அடுத்து, இன்று மகிழ்ச்சியடைந்தனர். 139 ஆண்டுகால ஆட்சியை முறியடிப்பதற்கான வாக்கெடுப்பு பெரும்பான்மையுடன் நடத்தப்பட்டது என்று ரமேஷ் ராஜரத்தினம் எழுதினார்.

நிச்சயமாக, சில கருத்து வேறுபாடுகள் இருந்தன, ஆனால் நாம் சரியானதைச் செய்ய வேண்டும். KL இல் உள்ள பழமையான நிறுவனங்களில் ஒன்றில் இன்று வரலாறு படைக்கப்பட்டது என்று அவர் ஒரு முகநூல் பதிவில் கூறினார். தொழிலதிபர் Lorela Chia, இது உணர்ச்சிகளின் கலவை என்று தெரிவித்தார்.

நிச்சயமாக வெற்றி இருக்கிறது, அது 139 ஆண்டுகள் தாமதமானது!” என்று முகநூல் பதிவில் கூறியுள்ளார். ஆனால், நம்மில் பலரின் பல சாதனைகள் இருந்தபோதிலும், சமத்துவம் மற்றும் சமத்துவத்திற்கான வேட்கை தொடர்கிறது என்பதை இது நினைவூட்டுகிறது.

சியா RSC உறுப்பினர் டால்வின் கவுரின் புகைப்படத்தை வெளியிட்டார் அவர் லாங் பாரில் முதல் பெண் உறுப்பினர் என்று நம்பப்படுகிறது என்று கூறினார். ஒரு காலத்தில் கோலாலம்பூரில் மிக நீளமானதாக அறியப்பட்ட இந்த பார், கோலாலம்பூர் மைதானத்தில் கிரிக்கெட் ஆடுகளத்திற்கு முன்னால் உள்ள விளையாட்டு பெவிலியனில் வைக்கப்பட்டுள்ளது.

1884 இல் நிறுவப்பட்ட கிளப், ஒரு நீண்ட விளையாட்டு பாரம்பரியத்தைக் கொண்டுள்ளது மற்றும் அதன் தனித்துவமான டியூடர்-பாணி கிளப்ஹவுஸ் அதன் ஆரம்ப நாட்களில் முன் கதவைக் காத்த ஒரு உறுப்பினரின் இரண்டு டால்மேஷியன்களின் பெயரால் ஸ்பாட் டாக் என்று செல்லப்பெயர் பெற்றது.

கிளப்பில் எதிர்பார்க்கப்படும் முறையான ஆடைகளை விட, விளையாட்டு உடைகளில் விளையாட்டு வீரர்கள் அப்பகுதியில் ஓய்வெடுக்க அனுமதிக்கும் வகையில் பெண்கள் பாரம்பரியமாக நீண்ட பட்டியில் இருந்து தடை செய்யப்பட்டனர்.

பெண்கள் மது அருந்தும்போதும், விளையாட்டுகளைப் பார்க்கும்போது உற்சாகமாக இருக்கும் போதும், “பெண்கள் தங்கள் உற்சாகமான நடத்தையைப் பார்க்க” விரும்பாததால், பெண்கள் தடை செய்யப்பட்டதாக சியா கூறினார். மேலும் இன்று வரை, பெண்கள் வராண்டாவில் அமர்ந்து, அங்கிருந்து பார்க்க வேண்டும் என்றார்.

புத்தாண்டு தினத்திற்கும், ஹாஷ் ஹவுஸ் ஹாரியர்ஸ் பிறந்த இடத்தில் 1998 உலக ஹாஷ் ரன் போன்ற நிகழ்வுகளுக்கும் விதிவிலக்குகள் செய்யப்பட்டன. இருப்பினும், புதிய ஸ்ட்ரெய்ட்ஸ் டைம்ஸ் படி, அரசியலமைப்புத் திருத்தம் சமூகப் பதிவாளரால் அங்கீகரிக்கப்படும் வரை அந்த இடம் வரம்பற்றதாக இருக்கும்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here