இன்று முதல் மைடின் பேரங்காடியில் 1 கிலோ கோழி இறைச்சி 7.99க்கு விற்கப்படும்

 முட்டையின் உச்சவரம்பு விலையை நீக்குவது மிகவும் பயனுள்ள உற்பத்தி முறைகளை இயல்பாக்குவதற்கு அனுமதிக்கும், இது ஒரு நிலையான சந்தை விநியோகத்திற்கு வழிவகுக்கும் என்று மைடின் ஹைப்பர் மார்க்கெட் நிர்வாக இயக்குனர் அமீர் அலி மைடின் கூறுகிறார்.

விலைக் கட்டுப்பாட்டைப் பேணுவதற்கான அரசாங்கத்தின் முடிவு, கோவிட் -19 தொற்றுநோய்க்குப் பிறகு முட்டைகளின் “தொடர்ச்சியான” பற்றாக்குறையை நிவர்த்தி செய்யவில்லை. இது B40 குழுவைச் சேர்ந்தவர்கள் உட்பட பல நுகர்வோர் விலையுயர்ந்த ஒமேகா முட்டைகளை வாங்க வேண்டிய கட்டாயத்திற்கு வழிவகுத்தது. முட்டையின் விலை ஒரு முட்டைக்கு குறைந்தபட்சம் 10 சென் (விலை கட்டுப்பாடு இல்லாமல்) உயரும் என்று நாங்கள் உறுதியாக நம்புகிறோம். இது ஒரு தட்டில் RM3 அதிகரிப்புக்கு வழிவகுக்கும். விலை கட்டுப்பாட்டுக்கு முன், இது உண்மையில் முட்டைக்கான நிலையான விலையாக இருந்தது என்று அமீர் எப்ஃஎம்டியிடம் கூறினார்.

அக்டோபர் 30 அன்று, வேளாண்மை மற்றும் உணவுப் பாதுகாப்புத் துறை அமைச்சர் முகமது சாபு, கோழி இறைச்சிக்கான உச்சவரம்பு விலையை நீக்குவதற்கான அரசாங்கத்தின் முடிவை அறிவித்தார். எவ்வாறாயினும், மறு அறிவித்தல் வரை முட்டை விலை மீதான கட்டுப்பாடுகள் தொடரும் என அவர் தெரிவித்துள்ளார்.

முன்னதாக, 2024 பட்ஜெட்டை அறிவிக்கும் போது, ​​பிரதம மந்திரி அன்வார் இப்ராஹிம், கோழி மற்றும் முட்டை இரண்டின் விலைகளையும் சந்தை சக்திகள் தீர்மானிக்க அனுமதிக்க அரசாங்கம் முடிவு செய்துள்ளதாகக் கூறினார். எவ்வாறாயினும், விலைக் கட்டுப்பாடு மற்றும் முட்டைக்கான மானியம் ஆகியவை நுகர்வோர் கூடுதல் செலவைக் கருத்தில் கொண்டு எடுக்கப்பட்டதாக முகமட் கூறினார்.

இந்த முடிவைத் தொடர்ந்து, மைடின் கோழி இறைச்சியின் விலையை நவம்பர் 1 ஆம் தேதி ஒரு ரிங்கிட் குறைத்து ஒரு கிலோ ரிங்கிட் 7.99 ஆகக் குறைப்பதாக அமீர் அறிவித்தார்.

தனியார் துறை சந்தர்ப்பவாதமாக இல்லை. ஆனால் இன்னும் சந்தை விலையைப் பின்பற்றும் என்பதற்கு இது அரசாங்கத்திற்கு சரியான சமிக்ஞையை வழங்கும் என்று அமீர் கூறினார். பொருளாதார நிபுணர் ஐடா யாசின், அமீரின் கருத்தை ஏற்றுக்கொண்டார். நிதிச் செலவினங்களைக் குறைக்கும் அரசாங்கத்தின் குறிக்கோளுக்கு ஏற்ப முட்டை விலையை உயர்த்த வேண்டும் என்றார்.

முட்டைகளுக்கு மானியம் வழங்குவதற்கு அரசாங்கம் அதிகப் பணம் செலவழிக்க வேண்டும். எனவே, சந்தை சக்திகளுக்கு ஏற்ப முட்டை விலையை ஏற்ற வேண்டும்  என்று புத்ரா பிசினஸ் பள்ளியின் மூத்த விரிவுரையாளர் கூறினார். இருப்பினும், மலேசியாவின் கால்நடை விவசாயிகள் சங்கங்களின் கூட்டமைப்பு (FLFAM) அரசாங்கத்தின் முடிவை ஆதரிக்கிறது.

FLFAM மலேசியர்களுக்கு மலிவு விலையில் பிராய்லர் கோழிகள் மற்றும் முட்டைகளை போதுமான அளவில் வழங்குவதற்கான அரசாங்கத்தின் நடவடிக்கைகளுக்கு தொடர்ந்து ஆதரவளிக்கும் என்று சங்கம் ஒரு அறிக்கையில் தெரிவித்துள்ளது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here