ஜம்ரி: விஸ்மா புத்ரா தினம் மலேசியர்கள் நாட்டின் வெளியுறவுக் கொள்கைகளைப் பற்றி அறிந்துகொள்ள உதவுகிறது

புத்ராஜெயா: மலேசியாவின் வெளியுறவுக் கொள்கையை பிரபலப்படுத்தும் நோக்கத்துடன் வெளியுறவு அமைச்சகத்தால் ஏற்பாடு செய்யப்பட்ட விஸ்மா புத்ரா தினம் 2023, அமைச்சகத்தின் பங்கு மற்றும் செயல்பாட்டைப் புரிந்துகொள்ள விரும்பும் பொதுமக்களிடமிருந்து ஊக்கமளிக்கும் ஆதரவைப் பெற்றுள்ளது. இன்று அமைச்சின் கட்டிடத்தில் முதன்முறையாக நடைபெற்ற இந்த நிகழ்ச்சியானது கலாச்சார இராஜதந்திரத்தை ஊக்குவிப்பதோடு, மக்களுக்கும் சர்வதேச சமூகத்திற்கும் அமைச்சகத்தை நெருக்கமாக்குகிறது என்று அதன் அமைச்சர் டத்தோஸ்ரீ டாக்டர் ஜம்ரி அப்துல் காதிர் கூறினார். மலேசியாவில் உள்ள வெளிநாட்டு தூதரகங்களிலிருந்தும் ஊக்கமளிக்கும் ஆதரவைப் பெற்றுள்ளோம். இன்று காலை 8:30 மணிக்கு திறக்கப்பட்டதில் இருந்து, சுமார் 4,000 பேர் கலந்துகொண்டதை நான் காண்கிறேன் இன்று பிற்பகலில் அதைவிட இரு மடங்கு எண்ணிக்கையை எதிர்பார்க்கிறோம் என்று அவர் செய்தியாளர்களிடம் கூறினார்.

ஜம்ரியின் கூற்றுப்படி, காஸாவில் மோதல்கள் போன்ற உலகளாவிய முன்னேற்றங்களுக்கு மலேசியர்கள் பெருகிய முறையில் உணர்திறன் கொண்டவர்களாகி வருகின்றனர். எனவே தற்போதைய உலகளாவிய பிரச்சினைகள் தொடர்பான நாட்டின் கொள்கைகளை விளக்குவதற்கு இந்த திட்டத்தின் அமைப்பு சரியான நேரத்தில் உள்ளது. தற்போது, மலேசியா உலக அரங்கில் நமது பங்கு சுறுசுறுப்பாக இருப்பதை உறுதிசெய்யும் செயலில் இராஜதந்திரத்தை கடைப்பிடிக்கிறது, மேலும் தொடர்ந்து வரும் நெருக்கடிகளுக்கு தீர்வு காண்பதில் நாம் ஒரு முக்கியமான நாடாக தொடர்ந்து இருக்கிறோம் என்று அவர் கூறினார்.

விஸ்மா புத்ரா தினம், நாட்டிலுள்ள அனைத்து மலேசியர்கள் மற்றும் வெளிநாட்டினர் அமைச்சகத்தின் பங்கை நன்கு புரிந்து கொள்வதற்கு ஒரு தனித்துவமான வாய்ப்பை வழங்கும் ஒரு வருடாந்திர நிகழ்வாக மாறக்கூடும் என்று ஜம்ரி கூறினார். நிகழ்ச்சியில் கம்போடியா, மாலத்தீவு, பாலஸ்தீனம், துருக்கி உள்ளிட்ட வெளிநாட்டுப் பிரதிநிதிகளும் கலந்து கொண்டனர்.

மலேசியாவுக்கான பாலஸ்தீனத் தூதர் வாலித் அபு அலி பெர்னாமா சர்வதேச செய்திச் சேவைக்கு அளித்த பேட்டியில், தூதரகத்தின் கண்காட்சி அரங்கில் பல பார்வையாளர்கள் பலஸ்தீன நோக்கத்திற்காக தங்கள் ஆதரவை வெளிப்படுத்தினர். மலேசிய மக்களிடையே விழிப்புணர்வை ஏற்படுத்த பாலஸ்தீனத்தில் குறிப்பாக காஸாவில் என்ன நடக்கிறது என்ற உண்மையை இங்குதான் அனைத்து பார்வையாளர்களுடனும் பகிர்ந்து கொள்ள முடியும் என்று அவர் கூறினார்.

பாலஸ்தீனிய கலாச்சார தயாரிப்புகளை காட்சிப்படுத்துவதுடன், தூதரகம் இஸ்ரேலிய வான்வழித் தாக்குதல்களால் காசாவில் ஏற்பட்ட அழிவின் படங்களையும், 2022 இல் சுட்டுக் கொல்லப்பட்ட அல் ஜசீரா பத்திரிகையாளர் ஷிரீன் அபு அக்லே உட்பட சியோனிச ஆட்சியால் கொல்லப்பட்ட பாலஸ்தீனியர்களின் படங்களையும் காட்சிப்படுத்தியது. பாலஸ்தீனத்தைச் சேர்ந்த மலேசிய இஸ்லாமிய அறிவியல் பல்கலைக்கழக மாணவர்கள் (USIM) குண்டுத் தாக்குதலில் உயிரிழந்தனர்.

வெளிநாட்டு தூதரகங்களின் கண்காட்சி இடங்கள் தவிர, இந்நிகழ்வில் ‘மலேசிய காலை உணவு கலாச்சாரத்தை’ மேம்படுத்துதல், நாசி லெமாக், ரொட்டி கனாய் மற்றும் தெஹ் தாரிக், மலேசியா மற்றும் பிற நாடுகளின் கலாச்சார நிகழ்ச்சிகள், திரைப்படம் மற்றும் அனிமேஷன் காட்சிகள், பாரம்பரிய விளையாட்டுகள், இராஜதந்திரம், மற்றும் கண்காட்சிகள் விளையாட்டுகள் ஆகியவை இடம்பெற்றன.

நிகழ்வின் போது, ஜம்ரி விஸ்மா புத்ரா தன்னார்வத் திட்டத்தையும் தொடங்கினார். இது இளைஞர்களை சமூகத்திற்கு பங்களிக்க ஊக்குவிப்பதோடு, எதிர்காலத்தில் அவர்களை இராஜதந்திரிகளாக ஆக்குவதற்கு ஊக்கமளிக்கிறது. அவர் “வெளிநாட்டு மொழி பேசுபவர்களுக்கான அடிப்படை மலாய் மொழித் தொகுதி” மற்றும் “குழந்தைகளுக்கான மலாய் மொழி பாடத் தொகுதி” ஆகியவற்றையும் தொடங்கினார். இது உள்ளூர் பணியாளர்கள் மற்றும் வெளிநாடுகளில் உள்ள மலேசிய பிரதிநிதிகளின் குழந்தைகளுக்கு மலாய் மொழியைக் கற்றுக்கொள்வதற்கான வழிகாட்டியாக மொழி மற்றும் இலக்கியப் பணியகத்தால் உருவாக்கப்பட்டது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here