விமானச் சேவையின் நேரம் குறித்த KPI அறிமுகப்படுத்தப்படும்; அந்தோணி லோக்

உள்ளூர் விமானச் சேவைகள் சரியான நேரத்தில் செயல்படுவது  குறிகாட்டிகள் மூலம் கண்காணிக்கப்படும் என்று போக்குவரத்து அமைச்சர் அந்தோனி லோக் கூறினார். மலேசிய விமானப் போக்குவரத்து ஆணையம் (மாவ்காம்) தற்போது விமான நிறுவனங்களைக் கண்காணிக்க KPI ஐ அமைக்கும் பணியில் ஈடுபட்டுள்ளது என்றும், 2024 முதல் காலாண்டில் பணி முடிவடையும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுவதாகவும் அவர் மக்களவையில் தெரிவித்தார்.

லோக், நாட்டில் உள்ள விமான ஆபரேட்டர்களுக்கான விமான ரத்துகளின் விழுக்காட்டை குறைக்க Mavcom நடவடிக்கை எடுக்கப்படும் என்றும் கூறினார். உள்நாட்டு விமானங்களின் சரியான நேரத்தில் செயல்திறனின் அடிப்படையில், உள்ளூர் விமான சேவையாளர்கள் 2023 ஆம் ஆண்டின் மூன்றாம் காலாண்டில் 79% சாதனையை பதிவு செய்துள்ளனர். அதே ஆண்டில் இரண்டாவது காலாண்டில் 82% ஆக இருந்தது என்று அவர் கூறினார். வியாழக்கிழமை (நவம்பர் 16) அமைச்சர்கள் கேள்வி நேரத்தின் போது, ஆஸ்கார் லிங் சாய் இயூவின் (PH-சிபு) துணைக் கேள்விக்கு பதிலளித்த லோகே இவ்வாறு கூறினார்.

2022-2023க்கான உள்நாட்டு விமானங்களின் சரியான நேரத்தில் செயல்திறன் மற்றும் விமான தாமதங்கள் அல்லது ரத்துகளில் இருந்து பயணிகளைப் பாதுகாக்க எடுக்கப்பட்ட நடவடிக்கைகள் ஆகியவற்றை லிங் அறிய விரும்பினார். லிங்கிற்குப் பதிலளித்த லோக், மலேசிய ஏர்லைன்ஸ் மற்றும் ஏர் ஏசியா ஆகியவை உள்நாட்டு விமானங்களின் ரேட்டிங்கில் 74% விமான நேரத்தைக் கடைப்பிடிப்பதில் மிகக் குறைந்த தரவரிசையில் உள்ளன என்று கூறினார். ஒரு விமான நிறுவனத்தின் சரியான நேரத்தில் செயல்திறன் என்பது விமானத்தின் நம்பகத்தன்மைக்கான பொதுவான அளவுகோலாகும், திட்டமிடப்பட்ட நேரத்திற்குள் 15 நிமிடங்களுக்குள் விமானம் நுழைவாயிலுக்கு வந்ததைக் கொண்டு அளவிடப்படுகிறது.

SKS ஏர்வேஸ் 95% உள்நாட்டு விமானங்களுக்கான அதிகபட்ச சரியான நேரத்தில் செயல்திறனைப் பதிவுசெய்தது, MASwings 93%, Batik Air Malaysia 82% மற்றும் Firefly 77% மதிப்பீட்டில் உள்ளது. விமான நிறுவனங்களின் சரியான நேரத்தில் செயல்திறனை அமைச்சகம் கண்காணித்து வருவதாகவும், உள்ளூர் ஆபரேட்டர்கள் தங்கள் அட்டவணைகளை திறம்பட நிர்வகிக்க அழைப்பு விடுத்ததாகவும் லோக் கூறினார்.

மலேசிய விமானப் போக்குவரத்து நுகர்வோர் பாதுகாப்புக் குறியீடு 2016ஐப் பின்பற்றி விமான நிறுவனங்களின் சேவையின் நிலைகள் மற்றும் குறைந்தபட்சத் தரங்களை நிர்ணயிக்கும் சேவைகளை உறுதி செய்யத் தவறினால், Mavcom விமான நிறுவனங்களுக்கு எதிராக நடவடிக்கை எடுக்கத் திட்டமிட்டுள்ளதாகவும் அவர் கூறினார். விமான நிறுவனங்களுக்கு சரியான நேரத்தில் செயல்திறன் இலக்கை நிர்ணயிக்க அமைச்சகம் எதிர்பார்க்கிறது. அவர்கள் இலக்கை அடையத் தவறினால், அவர்கள் அமைச்சகத்தின் நடவடிக்கையை எதிர்கொள்ள வாய்ப்பு உள்ளது என்றார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here