3 பேரை சுட்டதோடு 5 பேரை மிரட்டிய முன்னாள் மெய்க்காப்பாளர் மனநல மருத்துவமனைக்கு அனுப்பப்பட்டார்

புத்ராஜெயா: ஏழு ஆண்டுகளுக்கு முன்பு அரசியல்வாதிகளான அஸ்மின் அலி மற்றும் நூருல் இஸ்ஸா அன்வர் ஆகியோரிடம் பணிபுரிந்த முன்னாள் மெய்க்காப்பாளர், தென்புற பினாங்கு பாலம் வெளியேறும் பாதையில் 3 பேருக்கு மரணத்தை ஏற்படுத்தியதற்காகவும் மேலும் ஐந்து பேரின் உயிரைக் கொல்ல முயன்றதற்காகவும் மனநல மருத்துவமனையில் வைக்க உத்தரவிடப்பட்டுள்ளார். நீதிபதி ஹதாரியா சையத் இஸ்மாயில் தலைமையிலான மூன்று பேர் கொண்ட மேல்முறையீட்டு நீதிமன்ற பெஞ்ச், ஜாபர் ஹலிட் அவர் மீது குற்றம் சாட்டப்பட்ட செயல்களில் திருப்தி அடைவதாகக் கூறியது.

இருப்பினும், தண்டனைச் சட்டத்தின் 84ஆவது பிரிவின் கீழ் வழங்கப்பட்ட சட்ட மனநல பாதிப்பின் பாதுகாப்பை உயர்த்துவதில் நிகழ்தகவுகளின் சமநிலையில் பாதுகாப்பு வெற்றி பெற்றது என்று அவர் 2020 இல் உயர் நீதிமன்றத்தால் விதிக்கப்பட்ட மரண தண்டனையை ரத்து செய்யும் போது கூறினார். ஒரு நபர் அதைச் செய்யும் நேரத்தில், மனநிலை சரியில்லாததால், செயலின் தன்மையை அறிய இயலாது அல்லது அவர் தவறு அல்லது சட்டத்திற்கு முரணாக ஏதாவது செய்கிறார் என்று அந்த விதி கூறுகிறது.

நீதிபதிகள் அஸ்மான் அப்துல்லா மற்றும் எஸ்.எம்.கோமதி சுப்பையாவுடன் அமர்ந்திருந்த ஹதாரியா, ஜாஃபரை பேராக் அல்லது ஜோகூரில் உள்ள மருத்துவமனைக்கு அனுப்பலாம் என்று கூறினார். குற்றவியல் நடைமுறைச் சட்டத்தின் 348(2) பிரிவின்படி, ஆட்சியாளர் (இந்த வழக்கில், பினாங்கு கவர்னர்) ஜாஃபரை மனநல மருத்துவமனையில் அவரது விருப்பப்படி அடைத்து வைக்க உத்தரவிடலாம் என்று அவர் கூறினார்.

ஜாஃபர் 2016 டிசம்பர் 1 அன்று இரவு 7.15 மணி முதல் 7.30 மணி வரை பினாங்கு பாலத்திற்கு அருகில் உள்ள துன் டாக்டர் லிம் சோங் யூ விரைவு சாலையில் இந்தச் செயலைச் செய்தார். 43 வயதான மெய்க்காப்பாளர் தனது முதலாளிக்கு தெரிந்த ஒரு குண்டர் கும்பல் தலைவரை சுட்டுக் கொன்றார். மேலும் வழிப்போக்கர்களை நோக்கி சரமாரியாக துப்பாக்கியால் சுட்டு வாகனமோட்டிகளை பயமுறுத்தினார்.

மூன்று ஆண்டுகளுக்கு முன்பு நடந்த விசாரணையில், அவரது முதலாளி ஓங் டீக் குவான் 32, பொழுதுபோக்கு நிகழ்ச்சியாளர் சோய் ஹான் மிங் 32, மற்றும் பூ வியாபாரி செந்தில் முருகையா 38 ஆகியோரைக் கொலை செய்ததற்காக, உயர் நீதிமன்றம் அவருக்கு மரண தண்டனை விதித்தது.

டாக்டர் அரிவர்னி கெர்ஷ்னியன் 33, தொழிற்சாலை ஊழியர் லீ ஹாங் பூன் 32, ஆர்டிஎம் வீடியோகிராபர் அமிருல் அமீன் அமீர் 28, மற்றும் வங்கி ஊழியர் போ பீ ஜூ, 32 ஆகியோரை கொலை செய்ய முயன்றதற்காக அவருக்கு 15 ஆண்டுகள் சிறைத்தண்டனை விதிக்கப்பட்டது.

ஜாஃபர் தரப்பில் வழக்கறிஞர்  அன்பானந்தன் ஆஜராகினர். இன்றைய விசாரணையில் அரசுத் தரப்பில் துணை அரசு வழக்கறிஞர் ஹவ் மே லிங் ஆஜரானார். கடந்த ஆண்டு அக்டோபர் 18 ஆம் தேதி, கூட்டரசு நீதிமன்றம் இரண்டு கீழ் நீதிமன்றத் தீர்ப்புகளை உறுதிப்படுத்தியது, ஜாஃபர், அதன் ஊழியர், அமிருல் மற்றும் ஏழு பேர் நடத்திய துப்பாக்கிச் சூட்டுக்கு ஒரு பாதுகாப்பு நிறுவனம் பொறுப்பு என தெரிவித்தது. நீதிபதி ஹர்மிந்தர் சிங் தலிவால் கூறுகையில், ஜாஃபர் அமிருலை மிக அருகில் இருந்து சுட்டுக் கொன்றதாக ஆதாரங்கள் நிரூபிக்கப்பட்டுள்ளன. இதன் விளைவாக அவர் உடல் மற்றும் உளவியல் ரீதியான கடுமையான காயங்களுக்கு ஆளானார்.

ஜிஎம்பி கைசர் செக்யூரிட்டி சென்.பெர்ஹாட் நிறுவனத்தில் பணிபுரியும் போது ஜாபர் இந்தச் செயலைச் செய்துள்ளார் என்பதும் நிரூபிக்கப்பட்டுள்ளதாக நீதிபதி கூறினார். ஜாஃபர் தனக்குச் சொந்தமான க்ளோக் தானியங்கி துப்பாக்கியைப் பயன்படுத்தியதாகவும், அவருடைய முதலாளியால் அவருக்கு வழங்கப்பட்டதாகவும் ஹர்மிந்தர் கூறினார்.

அந்த வழக்கில், உயர் நீதிமன்றம் ஜிஎம்பி கைசருக்கு எதிராக வழக்குத் தொடர்ந்த அமிருலுக்கு RM114,470 இழப்பீடு வழங்கியது. கொலை வழக்கு விசாரணையின் போது நீதிமன்றத்தில் வழிநடத்தப்பட்ட சாட்சியங்களின்படி, ஜாபர் 2008 மற்றும் 2009 க்கு இடையில் அஸ்மினுக்கும், 2009 முதல் 2010 வரை நூருல் இஸாவுக்கும் மெய்க்காப்பாளராகப் பணியாற்றியுள்ளார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here