ரௌஸ் பத்து பூத்தே RCIக்கு தலைமை தாங்கக் கூடாது என்கிறா மகாதீரின் வழக்கறிஞர்

முன்னாள் தலைமை நீதிபதி ரௌஸ் ஷெரீப், பத்து புத்தே ராயல் விசாரணை கமிஷனின் (RCI) தலைவராக நியமிக்கப்பட்டது நலன்களுக்கு எதிரானது என்று வழக்கறிஞர் ரபீக் ரஷித் கூறினார். முன்னாள் பிரதமர் டாக்டர் மகாதீர் முகமட்டின் ஆலோசகராகவும் இருக்கும் ரஃபீக், அனுபவம் காரணங்களால் கூட்டரசு நீதிமன்றத்தின் கூடுதல் நீதிபதியாக ரெளஸை நியமித்ததன் சட்டப்பூர்வமான தன்மையை 2017 ஆம் ஆண்டில் மகாதீர் சவால் செய்தபோது, இருவருக்கும் இடையிலான சிக்கலான வரலாற்றிலிருந்து இந்த மோதல் உருவாகிறது என்றார்.

Raus இன் நியமனம் RCI இன் நேர்மையை சமரசம் செய்வதாகவும், குழுவின் கண்டுபிடிப்புகளின் நம்பகத்தன்மையை பாதிக்கும் என்பதால் அவர் மாற்றப்பட வேண்டும் என்றும் ரஃபீக் வாதிட்டார். தவறினால், RCI இல் பங்கேற்க வேண்டாம் என்று எங்கள் வாடிக்கையாளருக்கு நாங்கள் அறிவுறுத்துவோம் என்று அவர் ஒரு அறிக்கையில் கூறினார்.

பிப்ரவரி 14 அன்று மாமன்னர் சுல்தான் இப்ராஹிம், மலேசியா ஏன் பத்து பூத்தே மிடில் ராக்ஸ் மற்றும் சவூத் லெட்ஜ் மீதான தனது பிராந்திய உரிமையை கைவிட்டது என்பதை ஆராய்வதற்காக RCIக்கு தலைமை தாங்கிய ராஸுக்கு ஒப்புதல் அளித்தார். முன்னாள் கூட்டரசு நீதிமன்ற நீதிபதி ஜைனுன் அலியை குழுவின் துணைத் தலைவராக நியமிக்க மன்னர் ஒப்புதல் அளித்தார்.

குழுவின் மற்ற உறுப்பினர்கள் முன்னாள்  மலாயா பல்கலைக்கழகத்தின் சட்டத் துறைத் தலைவர் டீன் ஜோஹன் ஷம்சுதீன் சபாருதீன், அரசியலமைப்பு சட்டம் மற்றும் நிர்வாக சட்ட நிபுணர் ஃபரிதா ஜலீல், சட்ட நிபுணர் பல்ஜித் சிங் சித்து, ஜோகூர் மாநில நிதி அதிகாரி ரிதா கதிர் மற்றும் மலேசிய கடல்சார் அமலாக்க முகமையின் தெற்கு பிராந்திய இயக்குனர் டிக்சன் டோல்லா ஆகியோர் இடம் பெற்றுள்ளனர்.

ஜனவரி 24 அன்று, அமைச்சரவை RCI ஐ நிறுவியது. அரசாங்கத்தின் தலைமைச் செயலாளர் ஜூஸு அலி அதன் உறுப்பினர்கள் தங்கள் விசாரணையை வெளிப்படையாகவும், நியாயமாகவும், பாரபட்சமின்றியும் எந்தவிதமான நலன் முரண்பாடுகளையும் தவிர்க்கும் என்று அறிவித்தார்.

2008 ஆம் ஆண்டில், அனைத்துலக நீதிமன்றம் (ICJ) சிங்கப்பூருக்கு பத்து பூத்தேவையும், மலேசியாவிற்கு மிடில் ராக்ஸையும், அது அமைந்துள்ள பிராந்திய கடற்பகுதியில் உள்ள மாநிலத்திற்கு தெற்கு லெட்ஜையும் வழங்கியது. 2017 இல், இந்தத் தீர்ப்பின் விளக்கத்தைக் கோர மலேசியா ICJ க்கு விண்ணப்பித்தது. 2018 இல், மகாதீர் தலைமையிலான நிர்வாகம் ICJ தீர்ப்பை ரத்து செய்வதற்கான விண்ணப்பத்தை திரும்பப் பெற்றது. கடந்த ஆண்டு, இந்த வழக்கை ஆய்வு செய்ய ஒரு சிறப்பு பணிக்குழு அமைக்கப்பட்டு, விண்ணப்பத்தை திரும்பப் பெறுவதில் மகாதீர் தலைமையிலான நிர்வாகம் தவறு செய்திருக்கலாம் என்று தீர்மானிக்கப்பட்டது. அந்த நேரத்தில், அப்போதைய அட்டர்னி ஜெனரல் இட்ரஸ் ஹருன் அரசாங்கத்தின் முடிவை “ஒழுங்கில் இல்லை” மற்றும் “முறையற்றது” என்று கருத்துரைத்தார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here