மலேசிய தாய்மார்களுக்கு வெளிநாட்டில் பிறந்த குழந்தைகளுக்கான குடியுரிமை நிராகரிப்பு: NGO

கோலாலம்பூர்: மலேசிய தாய்மார்களுக்கு வெளிநாட்டில் பிறந்த குழந்தைகளுக்கான குடியுரிமை விண்ணப்பங்களை நிராகரிப்பதற்கான காரணங்களை அரசாங்கம் இதுவரை வெளியிடவில்லை என்று மனித உரிமைகள் தன்னார்வ தொண்டு நிறுவனமான Frontiers இன்று தெரிவித்துள்ளது. சமமான குடியுரிமை உரிமைகளுக்காகப் போராடும் NGO, மலேசியப் பெண்கள் புதிய விண்ணப்பங்களைச் சமர்ப்பிப்பதில் சிரமப்படுவதாகவும், குறிப்பாக விதவைகள் அல்லது விவாகரத்து பெற்ற மலேசியர்கள் தங்கள் குழந்தைகளை வீட்டிற்கு அழைத்து வர விரும்புவதைப் பாதிக்கும் என்றும் கூறியது.

கடந்த நாடாளுமன்ற அமர்வின் போது, ​​விண்ணப்பங்களை அங்கீகரிப்பது குறித்த அமைச்சரின் அறிவிப்புகளை நாங்கள் கேட்டோம். ஆனால் அது நிராகரிப்புடன் இருக்கும் பிரச்சனையை தீர்க்கவில்லை. இதுவரை, மார்ச் முதல் தாய்மார்கள் சமர்ப்பித்த விண்ணப்பங்களை நிராகரிப்பதற்கான காரணங்கள் எதுவும் வழங்கப்படவில்லை என்று குடும்ப எல்லைகளின் தலைவர் சூரியனி கெம்பே இன்று செய்தியாளர் கூட்டத்தில் தெரிவித்தார்.

மார்ச் மாதம், உள்துறை அமைச்சர் சைஃபுதீன் நசுத்தியோன் இஸ்மாயில், சுருக்கமான நிராகரிப்புகள் பற்றிய புகார்களை நிராகரித்தபோது, ​​மலேசிய குடியுரிமைக்கு விண்ணப்பித்தவர்கள், தங்கள் விண்ணப்பங்கள் ஏன் நிராகரிக்கப்பட்டது என்பதற்கான விளக்கத்தைப் பெறுவார்கள் என்று அறிவித்தார். Frontiers தாய்மார்கள் வலையமைப்பினால் கையாளப்பட்ட 40 விண்ணப்பங்களில் அரசாங்கத்தால் நிராகரிக்கப்பட்ட 40 விண்ணப்பங்களில் 34 வெளிநாடுகளில் வாழும் தாய்மார்களால் சமர்ப்பிக்கப்பட்டதாக சூரியானி கூறினார்.

இதற்கிடையில், குடும்ப எல்லை நிர்வாகக் குழு உறுப்பினர் சீ யோக் லிங் கூறுகையில், கூட்டாட்சி அரசியலமைப்பின் இரண்டாவது அட்டவணையை திருத்த முற்படும் அரசியலமைப்பு (திருத்தம்) மசோதா 2024 – நிறைவேற்றப்பட்டால், திருத்தம் வர்த்தமானிக்கு முன் மலேசிய தாய்மார்களுக்கு பிறந்த குழந்தைகள் குடிமக்கள் அல்லாதவர்களாகவே இருப்பார்கள். அனுமதிக்கப்பட்ட திருத்தம் முன்னோடியாக இல்லாவிட்டால், மலேசியக் குடியுரிமைக்கு விண்ணப்பிக்க முடியாமல் திணறலில் இருக்கும் மலேசிய தாய்மார்களுக்குப் பிறந்த குழந்தைகளின் மொத்த மக்கள் தொகையும் இருக்கும் என்று அவர் கூறினார்.

21 வயதுக்கு மேற்பட்ட மலேசிய தாய்மார்களுக்கு வெளிநாட்டில் பிறந்த குழந்தைகள் குடியுரிமைக்கு விண்ணப்பிப்பதில் இருந்து இந்தத் திருத்தம் தடுக்கிறது, சீ கூறினார். அவர்களின் தாய்மார்கள் இறந்துவிட்டால் விஷயங்கள் இன்னும் சவாலானதாக மாறும் என்று அவர் கூறினார். அல்ஜீரியா, எகிப்து, கென்யா, மடகாஸ்கர், மொராக்கோ, இலங்கை மற்றும் ஈரான் போன்ற நாடுகள் சமீப ஆண்டுகளில் இந்த இடைவெளியைப் போக்க தங்கள் சட்டங்களைத் திருத்தியுள்ளன என்று சூரியானி கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here