சைபர் குற்றங்களில் ஈடுபட்டதாக பாலியில் கைது செய்யப்பட்ட 103 பேரில் மலேசியர்களும் அடங்குவர்

சைபர் குற்றங்களில் ஈடுபட்டதாக சந்தேகத்தின் பேரில் பாலியில் புதன்கிழமை நடந்த சோதனையில் இந்தோனேசிய அதிகாரிகளால் கைது செய்யப்பட்ட 103 வெளிநாட்டவர்களில் மலேசியர்களும் அடங்குவர். 12 பெண்கள் உட்பட கைது செய்யப்பட்டவர்கள் விசா மற்றும் குடியிருப்பு அனுமதிகளை தவறாக பயன்படுத்தியதாக சந்தேகிக்கப்படுவதாக இந்தோனேசிய குடிவரவுத் துறை நேற்று தெரிவித்தது.

சோதனையின் போது கணினிகள் மற்றும் மொபைல் போன்களையும் அதிகாரிகள் பறிமுதல் செய்தனர். அவர்களிடம் ஆவணங்கள் இல்லை மற்றும் குடியேற்ற அனுமதிகளை தவறாக பயன்படுத்தியதாக சந்தேகிக்கப்படுகிறது. சம்பவ இடத்தில் கண்டுபிடிக்கப்பட்ட கணினிகள் மற்றும் மொபைல் போன்களின் எண்ணிக்கையின் அடிப்படையில் சைபர் கிரைம்களின் சாத்தியக்கூறுகள் விசாரிக்கப்படுகின்றன என்று குடிநுழைவுத் துறை இயக்குனர் ஜெனரல் சில்மி கரீம் மேற்கோள் காட்டினார்.

கைது செய்யப்பட்டவர்கள் தற்போது டென்பசாரில் உள்ள தடுப்பு முகாமில் தடுத்து வைக்கப்பட்டுள்ளனர். இந்த குழுவிற்கு அனைத்துலக கும்பலுடன் தொடர்பு இருக்குமா என்பது குறித்து விசாரணை நடத்தி வருவதாகவும் அதிகாரிகள் தெரிவித்தனர். இதற்கிடையில், இந்தோனேசிய அதிகாரிகள் கைதிகள் மீது குற்றஞ்சாட்ட முடியாது என்று AFP செய்தி வெளியிட்டுள்ளது. ஏனெனில் குற்றங்கள் அவர்களின் அதிகார வரம்பிற்கு அப்பாற்பட்டவை. இருப்பினும் அவர்கள் மலேசியாவில் உள்ளவர்கள் உட்பட தங்கள் சகாக்களுடன் நெருக்கமாக பணியாற்றி வருகின்றனர்.

அவர்களின் செயல்பாடுகள் நாட்டிற்கு வெளியே உள்ள தனிநபர்களை குறிவைக்கிறது. இது போன்ற சந்தர்ப்பங்களில் கிரிமினல் குற்றத்தின் கூறுகளை சந்திப்பது மிகவும் கடினம்” என்று இந்தோனேசிய குடிநுழைவுத் துறை அதிகாரி சஃபர் கோடம் மேற்கோள் காட்டினார். 103 பேரும் “எதிர்காலத்தில்” நாடு கடத்தப்படுவார்கள் என்றும் அவர் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here