சட்டவிரோத கிரிப்டோ சுரங்கத்திற்காக திருடப்பட்ட மின்சாரம்: 2018 முதல் நாடு முழுவதும் 3.4 பில்லியன் ரிங்கிட் இழப்பு

கோலாலம்பூர்: சட்டவிரோத கிரிப்டோகரன்சி சுரங்கத்திற்காக திருடப்பட்ட மின்சாரத்தால் நாடு 2018 முதல் 2023 வரை 3.4 பில்லியன் ரிங்கிட்டை இழந்துள்ளது என்று அக்மல் நஸ்ருல்லா முகமட் நசீர் கூறுகிறார். துணை எரிசக்தி மாற்றம் நீர் மாற்றம் அமைச்சர் சட்டவிரோத கிரிப்டோகரன்சி சுரங்கம் மிகவும் பரவலாகி வருவது தெனாகா நேஷனல் பெர்ஹாட்டிற்கும் (TNB) மக்களுக்கும் நாட்டிற்கும் தீங்கு விளைவிக்கும் என்றார்.

(சட்டவிரோத) கிரிப்டோகரன்சி சுரங்கத் தொழிலாளர்கள் தங்கள் வளாகத்தில் மீட்டர் இல்லை என்றால் அவர்களின் செயல்பாடுகளைக் கண்டறிய முடியாது என்று நினைக்கிறார்கள். இருப்பினும், ஆற்றல் விநியோக நிறுவனங்கள் ஒரு குறிப்பிட்ட பகுதியில் வழக்கத்திற்கு மாறான ஆற்றல் நுகர்வுகளைக் கண்டறிய முடியும் என்று அவர் மின்சாரத் திருட்டு மற்றும் மின்சாரம் தொடர்பான புதன்கிழமை (ஜூலை 10) அருகிலுள்ள பாலகாங்கில் உள்ள எரிசக்தி ஆணையத்தின் (ST) பாதுகாப்புச் சான்றிதழ்கள் இல்லாத உபகரணங்கள் பறிமுதல் செய்யப்பட்ட பொருட்களை அகற்றும் போது கூறினார்.

மேலும் எஸ்டி தலைமை இயக்க அதிகாரி டாக்டர் வி சஞ்சயன் மற்றும் எஸ்டி பகுதி அமலாக்க மற்றும் செயல்பாட்டு இயக்குனர் இஸ்மாயில் ஜைலி யூசோப் ஆகியோர் கலந்து கொண்டனர். அக்மல் நஸ்ருல்லா, பசுமை மற்றும் புதுப்பிக்கத்தக்க எரிசக்தி உற்பத்தியை அதிகரிப்பதுடன் மின்சாரத் திருட்டை எதிர்த்துப் போராடுவது தனது அமைச்சகத்தின் முன்னுரிமை என்று கூறினார்.

இந்த நிகழ்வில் கருத்து தெரிவித்த அக்மல் நஸ்ருல்லா, கைப்பற்றப்பட்ட 2.2 மில்லியன் ரிங்கிட் மதிப்புள்ள 2,022 பொருட்கள் அப்புறப்படுத்தப்பட்டதாக கூறினார். அக்டோபர் 2022 இல் கைப்பற்றப்பட்ட பிட்காயின் சுரங்க இயந்திரங்கள், எஸ்டி பாதுகாப்புச் சான்றிதழ் இல்லாத மின்சாதனப் பொருட்கள் மற்றும் மின் விபத்து வழக்குகளில் தொடர்புடைய பிற பொருட்கள் ஆகியவை அடங்கும் என்று அவர் கூறினார்.

இந்தப் பொருட்களை நீதிமன்றத்தின் மற்றும் கூட்டு செயல்முறைக்குப் பிறகு குற்றவியல் நடைமுறைச் சட்டத்தின் பிரிவுகள் 406A மற்றும் 407 இன் படி துணை அரசு வழக்கறிஞர் மூலம் அகற்ற உத்தரவிடப்பட்டது என்று அவர் கூறினார். சுற்றுச்சூழல் தரச் சட்டம் 1974 மற்றும் சுற்றுச்சூழல் தர (திட்டமிடப்பட்ட கழிவுகள்) விதிமுறைகள் 2005 ஆகியவற்றுக்கு இணங்க, மின்சாதனப் பொருட்கள் நிலையான முறையில் அகற்றப்பட்டன என்று அவர் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here