நான் அரசியலமைப்பை புரிந்துகொண்டேன்; ஆனால் அன்வார் புரிந்து கொண்டாரா?- முஹிடின் கேள்வி

பெர்சத்துவின் முன்னாள் 6 நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்கள் பதவியில் இருப்பதாக தெரிவித்த  மக்களவை சபாநாயகர் ஜோஹாரி அப்துல்லின் முடிவை எதிர்க்கும் போது, ​​மத்திய அரசமைப்புச் சட்டத்தைத் தேர்ந்தெடுத்துப் படித்ததாகக் குற்றம்சாட்டிய பிரதமர் அன்வார் இப்ராஹிமுக்கு பெர்சாத்து தலைவர் முஹிடின் யாசின் பதிலடி கொடுத்துள்ளார். நான் (கூட்டாட்சி) அரசியலமைப்பின் ஒரு பகுதியை மட்டுமே படித்தேன் என்று அன்வார் கூறினார். நான் அன்வாரிடம் கேட்க விரும்புகிறேன், (அரசியலமைப்புச் சட்டத்தின்) எந்தப் பகுதியை நான் படிக்கவில்லை? முஹிடின் இன்று வெளியிட்டுள்ள அறிக்கையில் தெரிவித்துள்ளார்.

கூட்டரசு அரசியலமைப்பின் பிரிவு 49A, பொதுவாக கட்சித்தாவல் எதிர்ப்பு சட்டம் என்று அழைக்கப்படுகிறது. கட்சி உறுப்பினர்களாக இருப்பதை நிறுத்தும் நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்கள் தங்கள் இடங்களை இழக்க வேண்டும் என்று தெளிவாகக் கட்டளையிடுகிறது. உச்ச மன்றத்தின் எழுத்துப்பூர்வ உத்தரவுகளுக்கு இணங்காத பிரதிநிதிகளுக்கு உறுப்பினர் சேர்க்கை உடனடியாக நிறுத்தப்படுவதை அமல்படுத்த பெர்சத்து தனது கட்சி அரசியலமைப்பை திருத்தியுள்ளதாக அவர் கூறினார்.

(ஆறு நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்கள்) தங்கள் ஆதரவை (அன்வாருக்கு) திரும்பப் பெற்று, குறிப்பிட்ட காலத்திற்குள் உத்தரவுக்கு இணங்கியிருந்தால் அவர்கள் கட்சி உறுப்பினர்களாகவும் இருந்திருப்பார்கள் என்று அவர் கூறினார். பிரச்சனை என்னவென்றால், அவர்கள் தொடர்ந்து ஆதரவளித்து (அன்வார்) கட்சியின் உத்தரவை வேண்டுமென்றே புறக்கணித்தனர்.

இது கட்சி அரசியலமைப்பின் 10.4 ஆவது பிரிவின் கீழ் அவர்களின் பெர்சத்து உறுப்பினர்களை தானாக நிறுத்துவதற்கு வழிவகுத்தது மற்றும் அதன் விளைவாக அவர்களின் நாடாளுமன்ற இடங்கள் பிரிவு 49A இன் கீழ் காலியாக இருந்தது என்று முஹிடின் கூறினார். அரசியலமைப்பு விதியை நான் நன்கு புரிந்துகொள்கிறேன். அதைப் புரிந்து கொள்ளாதவர் அன்வார் என்று அவர் மேலும் கூறினார். நேற்று, ஜோஹாரியின் முடிவு “ஏமாற்றம்” மற்றும் கட்டுரை 49A(3) இன் எழுதப்பட்ட மற்றும் மறைமுகமான விதிகளை தெளிவாக மீறுவதாக முஹிடின் கூறினார். ஜோஹாரியின் முடிவை நீதிமன்றத்தில் சவால் செய்ய பெர்சத்து வழக்கறிஞர்களை நியமிக்கும் என்று முன்னாள் பிரதமர் மேலும் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here