பணி நிமித்ததை மேற்கோள் காட்டி 70 விழுக்காட்டினர் வேலைக்கு திரும்பியிருக்கின்றனர்

எம்டியூசி தொழிலாளர்கள் பணிக்குத் திரும்புவது குறித்து டத்தோஶ்ரீ ஜஃப்ருல் அப்துல் அஜீஸின் அறிக்கை இன்று விஸ்வரூபம் எடுத்திருக்கிறது.  இது நிறுவனங்கள் வேலையிலிருந்து  நீக்குவதாகக் கூறும் அதிகாரப்பூர்வ தரவுகளுக்கு முரணானது என்று கூறியது. நிபந்தனை இயக்கம் கட்டுப்பாட்டு உத்தரவின் கீழ் அரசாங்கம் கட்டுப்பாடுகளை தளர்த்தியதால், 70 விழுக்காட்டுத் தொழிலாளர்கள் வேலைக்கு திரும்பியுள்ளதாக ஜாஃப்ருல் நேற்று அரசு செய்தி நிறுவனமான பெர்னாமாவிடம் தெரிவித்திருந்தார்.

பல துறைகளில்  நூறாயிரக்கணக்கான தொழிலாளர்கள் வேலை இழந்துவிட்டனர் அல்லது  சம்பளமில்லாத  விடுப்பு எடுக்க வேண்டிய கட்டாயத்தில் உள்ளனர் என்றார். மோசமான சூழ்நிலை இன்னும் வரவில்லை என்று முதலாளிகள் கூறுகின்றனர். எனவே, மலேசியத் தொழிலாளர்களின் மோசமான சூழ்நிலையை அற்பமாக்குவதற்கோ அல்லது குறைத்து மதிப்பிடுவதற்கோ அரசாங்கத் தலைவர்கள் எடுக்கும் எந்தவொரு முயற்சியையும் பற்றி எம்.டி.யூ.சி கவனத்தில் கொள்கிறது.

வேலையின்மை விகிதம் முதல் காலாண்டில் 3.5 சதவீதமாக உயர்ந்தது, இது 0.2 சதவீத புள்ளி அதிகரிப்பாகும்.  மார்ச் மாதத்தில் மட்டும், வேலையின்மை விகிதம் 5 லட்சத்திற்கு  மேலாக அதிகரித்துள்ளது, இது 4 சதவீதத்திற்கும் குறைவாகவே உள்ளது என்று சமீபத்தில் வெளியிடப்பட்ட புள்ளிவிவரத் துறை தகவல்கள் தெரிவிக்கின்றன.

அவசரகால வேலைவாய்ப்பு விதிமுறைகளை (EER) அறிமுகப்படுத்த அரசாங்கம் மறுத்ததன் காரணமாக பாரிய வேலை இழப்புக்கள் ஏற்பட்டதாக MTUC கூறியது. தொழிற்சங்கம் முன்வைத்த கொள்கை ஒரு குறிப்பிட்ட காலத்திற்கு தொழிலாளர்களை பணிநீக்கம் செய்வதிலிருந்து முதலாளிகளைத் தடுக்கும் என்று அது கூறியது. அதற்கு பதிலாக, தொழிலாளர்களின் வாழ்வாதாரத்தை பாதுகாப்பதை விட, முதலாளிகளை ஈடுபடுத்துவதில் மட்டுமே அரசாங்கம் ஆர்வமாக உள்ளது என்று அது கூறியது.

“ஈ.இ.ஆர் இல்லாததால், பிரதமரின் உதவி திட்டத்தின்  கீழ் முதலாளிகள் கோடிக்கணக்கான வெள்ளி மானியங்கள் மற்றும் சுலப  கடன்களைப் பெறச் வாய்ப்புகள் ஏற்படுத்தப்பட்டிருக்கின்றன. பெரிகாத்தான்  நேஷனல் அரசாங்கம் கோவிட் -19 இலிருந்து பொருளாதார வீழ்ச்சியைத் தணிக்கும் முயற்சியில் RM260 பில்லியனை பொருளாதாரத்தில் செலுத்தியது, அதில் RM8 பில்லியனுக்கும் அதிகமான ஊதிய மானியங்களுக்காக ஒதுக்கப்பட்டுள்ளது.

கடந்த வாரம் வெளியிடப்பட்ட MoF இன் லக்ஸனா அறிக்கை, சிறு மற்றும் நடுத்தர வணிகங்களில் பத்து நிறுவனங்களில் மூன்று மட்டுமே இதற்கு விண்ணப்பித்துள்ளன.  அதற்கு  முறையான  விளக்கத்தை அமைச்சகம் அளிக்கவில்லை.

RM250 பில்லியன் உதவித் தொகை தொகுப்பின் ஒரு பகுதியாக மக்களுக்கு வழங்கப்பட்ட ஒரு-ரொக்க உதவி போதுமானதாக இல்லை என்று  MTUC தனது கருத்து தெரிவிக்கிறது, பணம் இல்லாமல் வேலை இழந்த பல தொழிலாளர்களை தங்கள் குடும்பங்களுக்கு ஆதரவாக வழங்கியுள்ளது.

தொழிலாளர்கள் தங்கள் வேலைகளை ஒரு குறிப்பிட்ட காலத்திற்கு வைத்திருக்க EER உதவியிருக்கும் என்று தொழிற்சங்க அமைப்பு தெரிவித்துள்ளது. இந்த நாட்டில் உள்ள ஒவ்வொரு தொழிலாளிக்கும், குறைந்தபட்சம் ஒரு குறிப்பிட்ட காலத்திற்கு வேலை பாதுகாப்பை உறுதிப்படுத்த EER உதவியிருக்கும் என்று அது ஒரு அறிக்கையில் தெரிவித்துள்ளது. பல தொழிலாளர்கள் பணிநீக்கம் செய்யப்பட்டுள்ளனர், மேலும் அவர்கள் தங்கள் குடும்பத்தினை  நடத்துவதற்கு எந்தவிதமான சேமிப்பும் இல்லாமல் இருக்கின்றனர்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here