ட்விட்டர் கணக்குகள் முடக்கம்

வன்முறை தீவிரவாதத்திற்கு எதிரான கொள்கைகளை மீறியதற்காக 50 க்கும் மேற்பட்ட  கணக்குகளை நிறுத்தியதாக ட்விட்டர்  தெரிவித்துள்ளது.

வன்முறை, தீவிரவாதம் தொடர்பாக கொள்கைகளை மீறியதற்காக கேள்விக்குரிய கணக்குகள் இடைநீக்கம் செய்யப்பட்டன என்று ஒரு ட்விட்டர் செய்தித் தொடர்பாளர் கூறினார்.

இந்த கட்டத்தில், மேலாதிக்கமானது மற்ற வகை தீவிரவாதங்களைப் போலவே சர்வதேச அளவில் பயங்கரவாத செயல்களை உருவாக்குவதற்கான, குறிப்பிடத்தக்க அச்சுறுத்தலாக உள்ளது என்பது ஏற்றுக்கொள்ளப்படுகிறது என்றும் அறிக்கை முடிந்தது.

ஆயினும்கூட, ஐ.எஸ்.ஐ.எஸ் அல்லது அல்கொய்தா போன்ற இஸ்லாமிய தீவிரவாத குழுக்களின் உள்ளடக்கத்துடன் ஒப்பிடும்போது, வெள்ளை மேலாதிக்கவாதிகள் தயாரிக்கும் உள்ளடக்கத்தை ஆன்லைன் தளங்கள் எவ்வாறு நடத்துகின்றன என்பதைப் பொறுத்தவரை இரட்டைத் தரம் உள்ளது.

GPAHE இன் ஆராய்ச்சி, 14 நாடுகளில், தலைமுறை அடையாள அத்தியாயங்களுக்கான 67 ட்விட்டர் கணக்குகளில், கிட்டத்தட்ட 140,000 பின்தொடர்பவர்களைக் கண்டறிந்துள்ளது.

இலாப நோக்கற்ற அமைப்பின் படி, ஆஸ்திரிய அத்தியாயத்திற்கு தலைமை தாங்கும் அதிகாரப்பூர்வமற்ற தலைவர் மார்ட்டின் செல்னர் போன்ற தனிப்பட்ட அடையாளங்காட்டிகளின் கணக்குகள் அந்த எண்ணிக்கையில் இல்லை.

யூடியூப்பில், சுமார் 86,000 சந்தாதாரர்களைக் கொண்ட 31 ஜிஐ அத்தியாயங்களால் பிரதிநிதித்துவப்படுத்தப்பட்ட, குறைந்தது 12 நாடுகளை ஜிபிஏஹெச் கண்டறிந்துள்ளது என்று அறிக்கை சுட்டிக்காட்டியுள்ளது.

நியூசிலாந்தின் கிறிஸ்ட்சர்ச்சில் நடந்த மசூதி தாக்குதல்கள் உட்பட, 2018 ஆம் ஆண்டின் பிற்பகுதியில் அரை டஜன் பொதுமக்கள் தாக்குதல்களை ஊக்கப்படுத்தியுள்ளது. இந்த அறிக்கையில், வெள்ளையர்கள் தங்கள் சொந்த நாடுகளில் குடியேறியவர்களால் ஏற்பட்டது என்று பிரச்சாரத்தில் கூறப்பட்டிருக்கிறது.

சமூக ஊடக தளங்களில் ஐ.எஸ்.ஐ.எஸ் பிரச்சாரத்தை பரவலாகவும், தடையின்றி வளரவும் அனுமதிப்பது நினைத்துப் பார்க்க முடியாதது, ஆனால், அடையாளத்துடன் இதுதான் நடக்கிறது – தலைமுறை அடையாளத்தை ஆதரிக்கும் சித்தாந்தம் என்றும் அறிக்கை கூறியுள்ளது.

சான் பிரான்சிஸ்கோவை தளமாகக் கொண்ட நிறுவனம் கூறுகையில், பயங்கரவாத அமைப்புகள் அல்லது அவர்களின் சட்டவிரோத நடவடிக்கைகளுடன் இணைந்த அல்லது ஊக்குவிக்கும் வன்முறை தீவிரவாதிகளுக்கு எதிரான தனது கொள்கையை மீறியதற்காக ட்விட்டர் கணக்குகளை நிறுத்தியிருக்கிறது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here