மருத்துவ அலுவலர்களுக்கு (MOs) நிரந்தர வேலை வாய்ப்பு : தேர்வு கிராமப்புறமாக அமையட்டும்

கூச்சிங்: மருத்துவ அலுவலர்களுக்கு (எம்ஓ) நிரந்தர வேலை வாய்ப்பினை வழங்குவதில் கருத்தில் கொள்ள வேண்டிய அளவுகோல்களில் ஒன்றாக கிராமப்புற மருத்துவமனைகள் அல்லது கிளினிக்குகளில் பணியாற்றுமாறு சுகாதார அமைச்சகம் வலியுறுத்தப்பட்டுள்ளது. இது கிராமப்புறங்களில் சுகாதாரப் பணியாளர்களின் பற்றாக்குறையை நிவர்த்தி செய்யும் அதே வேளையில் மாவட்ட சுகாதார வசதிகளில் பணியாற்ற தயாராக இருப்பதற்கு அதிகமான எம்.ஓ.க்களை ஊக்குவிக்கும் என்று பண்டார் கூச்சிங் நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்  கெல்வின் யி கூறினார்.

தற்போது மாவட்ட சுகாதார கிளினிக்குகள் மற்றும் மருத்துவமனைகளில், குறிப்பாக கிராமப்புறங்களில் பணியாற்ற தயாராக உள்ளவர்களுக்கு நிரந்தர பதவிகளுக்கு சிறப்பு கவனம் செலுத்தப்படவில்லை என்று டிஏபி சட்டமன்ற உறுப்பினர் கவலை தெரிவித்தார்.

இது இன்னும் இளம் மருத்துவ அதிகாரிகள் மற்றும் சுகாதாரப் பணியாளர்கள் கிராமப்புறங்களில் பணியாற்ற விரும்புவதை ஊக்கப்படுத்துகிறது. ஏனெனில் அவர்களுக்கு அதிக ஊக்கத்தொகை இல்லை, அந்த பகுதிகளில் மருத்துவர்கள் மற்றும் பிற சுகாதாரப் பணியாளர்களுக்கு கடுமையான தேவை இருக்கிறது. தற்போது, ​​இந்த இளம் சுகாதாரப் பணியாளர்களில் பலருக்கு அவர்களின் கட்டாய பயிற்சி மற்றும் சேவையை முடிக்க தற்காலிக ஒப்பந்தம் வழங்கப்படுகிறது.

அவர்களின் ஹவுஸ் மேன் ஷிப் மற்றும் தேவையான பயிற்சிக்குப் பிறகு, அவர்கள் கிராமப்புறங்களில் பணியாற்ற ஊக்குவிக்கப்பட வேண்டும். இது அவர்களின் சேவைகளை விரிவுபடுத்துவதற்கும் அவர்களின் கட்டாய சேவை முடிந்ததும் அவர்களுக்கு நிரந்தர பதவி வழங்கப்படுவதற்கும் இது ஒரு கருத்தாக கருதப்பட வேண்டும் என்று வியாழக்கிழமை (ஜூலை 23) ஒரு அறிக்கையில் யி கூறினார்.

நிரந்தர பதவிகளைத் தேர்ந்தெடுப்பதில் அதிக உறுதியை வழங்குவதன் மூலமும், கிராமப்புறங்களில் உள்ள மருத்துவர்களின் தேவையை நிவர்த்தி செய்வதன் மூலமும் இது “ஒரே நேரத்தில் இரண்டு நன்மையை” கொண்டிருக்கும் என்றார். மாநில அரசாங்கத்தின் புள்ளிவிவரங்களின் அடிப்படையில், சரவாக் நகரில் 45.6  விழுக்காட்டு கிராமப்புற கிளினிக்குகளில் மருத்துவர் இல்லை என்றும் மருத்துவ உதவியாளர்கள் மற்றும் செவிலியர்களால் நடத்தப்படுவதாகவும் அவர் கூறினார்.

கூடுதலாக, இந்த கிளினிக்குகள் பல பாராசிட்டமால் போன்ற அடிப்படை மருந்துகளை மட்டுமே வழங்கியுள்ளன. மேலும் காற்று அல்லது நதி போக்குவரத்து மூலம் உள்துறைக்கு வழங்கப்படும் ஒழுங்கற்ற மொபைல் மருத்துவ சேவைகளை நம்ப வேண்டியிருக்கிறது. இது சரவாக் மட்டுமின்றி, நாடு முழுவதும் உள்ள பிற இடங்களிலும் பல கிராமப்புற சுகாதார வசதிகள் எதிர்கொள்ளும் கடுமையான தேவையாகும். கிராமப்புறங்களில் வாழும் மக்களுக்கு தரமான பராமரிப்பு மற்றும் சுகாதார சேவைகளை முறையாக அணுகுவதற்கான உரிமை உள்ளது, இது முறையாக கவனிக்கப்பட வேண்டும்  என்று அவர் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here