மணிக்கு 180 கிமீ வேகத்தில் செல்லும் இந்தியாவின்

இந்தியாவின் முதல் RRTS ரயில் அறிமுகம், இது டெல்லி-மீரட் இடையில் இயங்க உள்ளது!!

டெல்லி-காஜியாபாத்-மீரட் இடையிலான ஓடுபாதையில் நடைபாதையில் மணிக்கு சுமார் 180 கிலோமீட்டர் வேகத்தில் செல்லக்கூடிய பிராந்திய விரைவான போக்குவரத்து அமைப்பு (RRTS) ரயிலின் முதல் தோற்றத்தை இந்த அரசு வெள்ளிக்கிழமை வெளியிட்டது. இந்த வடிவமைப்பு டெல்லியின் சின்னமான தாமரை கோயிலால் ஈர்க்கப்பட்டு பிரதமர் நரேந்திர மோடியின் ‘மேக் இன் இந்தியா’ கொள்கையுடன் இணைக்கப்பட்டுள்ளது.

RRTS-ன் முழு உடல் அமைப்பு பகுதியும் குஜராத்தில் உள்ள பாம்பார்டியரின் சாவ்லி ஆலையில் தயாரிக்கப்படும், இது நிலையான மற்றும் ஆற்றல் திறன் கொண்ட பசுமை ரயில் ஆகும். கதிர்வீச்சு எஃகு வெளிப்புற உடலுடன், இந்த ஏரோடைனமிக் RRTS ரயில்கள் இலகுரக மற்றும் முழுமையாக குளிரூட்டப்பட்டதாக இருக்கும்.

ஒவ்வொரு காரிலும் ஆறு தானியங்கி செருகுநிரல் வகை அகலமான கதவுகள் இருக்கும், ஒவ்வொரு பக்கத்திலும் மூன்று (வணிக வகுப்பில் இதுபோன்ற நான்கு கதவுகள் இருக்கும், ஒவ்வொரு பக்கத்திலும் இரண்டு) உள் நுழைதல் மற்றும் வெளியேற எளிதானது.

RRTS ரயில்களில் போதுமான லெக்ரூம் கொண்ட குறுக்கு 2×2 இருக்கை, கிராப் ஹேண்டில்களுடன் உகந்த இடைகழி அகலம் மற்றும் நிற்கும் பயணிகளுக்கு வசதியான பயணத்திற்கான கிராப் கம்பங்கள், ஓவர்ஹெட் லக்கேஜ் ரேக், மொபைல் / லேப்டாப் சார்ஜிங் சாக்கெட்டுகள் மற்றும் ஆன்-போர்டு WiFi ஆகியவை கணினி மைய அம்சங்களுடன் இருக்கும்.

ஒளி மற்றும் காற்று சுழற்சியின் இயற்கையான மூலங்களின் ஓட்டத்தை அதன் வடிவமைப்பு அனுமதிப்பதால் இது நிலைத்தன்மையின் ஒரு சுருக்கமாகும். இதேபோன்ற வழிகளில், குறைந்த ஆற்றல் நுகர்வுடன் பயணிகளின் அனுபவத்தை மேம்படுத்த RRTS உருட்டல் பங்கு விளக்குகள் மற்றும் வெப்பநிலை கட்டுப்பாட்டு அமைப்புகளைக் கொண்டிருக்கும். நவீன வசதிகளுடன் கூடிய, RRTS உருட்டல் பங்கு புதிய வயது தொழில்நுட்பம் மற்றும் இந்தியாவின் வளமான பாரம்பரியத்தின் தனித்துவமான ஒருங்கிணைப்பாக இருக்கும்.

வீடமைப்பு மற்றும் நகர்ப்புற விவகார அமைச்சின் செயலாளர் துர்கா ஷங்கர் மிஸ்ரா கூறுகையில், “சுற்றுச்சூழல் நட்பு, எரிசக்தி திறன் கொண்ட ரயில்கள் பொருளாதார வளர்ச்சியை விரைவுபடுத்துவதன் மூலமும், பொருளாதார வாய்ப்புகளை உருவாக்குவதன் மூலமும், அதே நேரத்தில் காற்று மாசுபாடு, கார்பன் தடம், நெரிசல் மற்றும் விபத்துக்கள். ”

NCRTC நிர்வாக இயக்குனர் வினய் குமார் சிங் கூறுகையில், “RRTS உருட்டல் பங்கு பிரேக்கிங் போது சுமார் 30% மீளுருவாக்கம் மூலம் ஆற்றல் திறன் கொண்டதாக இருக்கும்”.

முன்மாதிரி 2022 ஆம் ஆண்டில் உற்பத்தி வரியை மேம்படுத்த திட்டமிடப்பட்டுள்ளது. மேலும், இது விரிவான சோதனைகளுக்குப் பிறகு பொது பயன்பாட்டுக்கு வரும். மீரட்டில் உள்ளூர் போக்குவரத்து சேவைகளை இயக்குவதற்காக NCRTC முழு நடைபாதையிலும் பிராந்திய ரயில் சேவைகளை இயக்க தலா ஆறு கார்களின் 30 ரயில் பெட்டிகளையும், தலா மூன்று கார்களின் பத்து ரயில் பெட்டிகளையும் கொள்முதல் செய்யும்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here