சபா மாநிலத்தின் பொது போக்கு வரத்துகள் நிபந்தனையுடன் அனுமதி

கோத்தா கினபாலு-

விரைவு பஸ் சேவைகள், சுற்றுலா பஸ்கள், மேடை பேருந்துகள், ரயில்கள், பொது படகு சேவைகள் , பயணிகள் படகுகள் போன்ற பொது போக்குவரத்து சேவைகளை  திங்கள்கிழமை முதல் மீண்டும் தொடங்குவதற்கு சபா அரசு முடிவு செய்திருக்கிறது.

டிசம்பர் 20ஆம் தேதி வரை சபாவில் நிபந்தனை இயக்கக் கட்டுப்பாட்டு ஆணையை (சிஎம்சிஓ) மேலும் 14 நாட்களுக்கு நீட்டிப்பதன் படி இது அமைந்துள்ளது என்று முதலமைச்சர் டத்தோ ஹாஜிஜி நூர் கூறினார், இது பொருளாதார நடவடிக்கைகள், உள்நாட்டு சுற்றுலா, தொழில், பொழுதுபோக்கு , பொது போக்குவரத்து ஆகியவற்றிற்கு சாதகமாக் அமையும். 

சம்பந்தப்பட்ட பொது போக்குவரத்து சேவைகள் 50 சதவீத பயணிகள் திறனை உள்ளடக்கிய செட் ஸ்டாண்டர்ட் இயக்க நடைமுறைகளுக்கு (எஸ்ஓபி) இணங்க வேண்டும் என்றும், முகக்கவசங்கள் உடல் ரீதியான தூரத்தைப் பயன்படுத்துவதை உறுதி செய்ய வேண்டும் என்றும் ஹாஜிஜி கூறினார்.

டாக்சி , இ-ஹெயிலிங் சேவைகளும் அதிகபட்சம் இரண்டு பயணிகளுடன் இயங்க அனுமதிக்கப்படுகின்றன. மேலும் வாகனத்தில் உடல் ரீதியான தூரத்தோடு இணங்குவதோடு முகக்கவசம் பயன்பாட்டையும் உறுதிசெய்கின்றன  என்று அவர்  இங்கு ஓர் அறிக்கையில் தெரிவித்தார்.

முன்னதாக, மூத்த அமைச்சர் டத்தோ செரி இஸ்மாயில் சப்ரி யாக்கோப், சபாவில் சி.எம்.சி.ஓ விரிவாக்கப்படுவதாக அறிவித்தார், இது சுகாதார அமைச்சின் ஆலோசனை, இடர் மதிப்பீட்டை அடிப்படையாகக் கொண்டது, ஏனெனில் பலவற்றில் நேர்மறை கோவிட் -19 வழக்குகள் மாநிலத்தில் உள்ள மாவட்டங்களில் இன்னும் அதிகரித்துள்ளன .

மேம்படுத்தப்பட்ட இயக்கக் கட்டுப்பாட்டு ஆணை (EMCO) இன் கீழ் உள்ள பகுதிகளைத் தவிர்த்து, போலீஸ் அனுமதியின்றி நாடு முழுவதும் மாநிலங்களுக்கிடையேயான, மாவட்டங்களுக்கு இடையிலான இயக்கங்களை அனுமதிக்க அரசாங்கம் முடிவு செய்தது.

கடலோரப் பகுதிகளில் படகுகளின் நடமாட்டம் உட்பட, சுற்றியுள்ள தீவுகளிலிருந்து பிரதான நிலப்பகுதி சபாவுக்கு சிறிய படகுகள் செல்ல, காலை 6 மணி முதல் மாலை 6 மணி வரை மட்டுமே அனுமதிக்கப்படுவதாக ஹாஜிஜி கூறினார்.

கிழக்கு சபா பாதுகாப்பு மண்டலத்தின்  நீரில், சபா மீன்வளத் துறையில் பதிவுசெய்யப்பட்ட மீன்பிடி படகுகளின் நடமாட்டமும் காலை 6 மணி முதல் மாலை 6 மணி வரை நியமிக்கப்பட்ட ஜட்டிகளில் மட்டுமே  அனுமதிக்கப்படும். 

இந்த அனுமதி அந்தந்த மாவட்ட காவல்துறை தலைவர்களால் வழங்கப்படும் அனுமதிக்கு உட்பட்டது என்று அவர் கூறினார்.

தாவாவுக்கான இந்தோனேசிய மீன்பிடி படகுகள் பிலிப்பைன்ஸிலிருந்து சபா நீர் வழியாக லாபுவானின் கூட்டரசு பிரதேசங்களுக்குச் செல்லும் என்.சி.எஸ் கப்பல்களும் அனுமதிக்கப்படவில்லை, என்றார் அவர்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here