மன அழுத்தத்தை கையாள கற்று கொள்ளுங்கள்- லீ லாம் தை அறிவுறுத்தல்

கோலாலம்பூர்: வேலை மற்றும் வீட்டில் ஆரோக்கியமற்ற அளவிலான மன அழுத்தம் பல கோளாறுகள் மற்றும் நோய்களுக்கு வழிவகுக்கும் என்று டான் ஸ்ரீ லீ லாம் தை கூறுகிறார்.

நோய்களில் நாள்பட்ட சோர்வு, மனச்சோர்வு, தூக்கமின்மை, பதட்டம், ஒற்றைத் தலைவலி, தலைவலி, உணர்ச்சி பிரச்சினைகள், ஒவ்வாமை மற்றும் புகையிலை, ஆல்கஹால் மற்றும் போதைப்பொருள் துஷ்பிரயோகம் ஆகியவை என அவர் கூறினார்.

மன அழுத்தம் உயர் இரத்த அழுத்தம், இதயம் மற்றும் பெருமூளை நோய்களுக்கு பங்களிப்பு செய்வதோடு, வயிற்றுப் புண், அழற்சி குடல் நோய் மற்றும் தசைக்கூட்டு பிரச்சினைகளுக்கும் வழிவகுக்கும். இது நோயெதிர்ப்பு செயல்பாடுகளையும் மாற்றக்கூடும். இது புற்றுநோயின் வளர்ச்சியை எளிதாக்கும்.

ஒன்றாக எடுத்துக்கொண்டால், இந்த கோளாறுகள் ஏராளமான நோய்கள், இறப்புகள் மற்றும் இயலாமை வழக்குகளுக்கு காரணமாக இருக்கலாம் என்று அவர் ஞாயிற்றுக்கிழமை (டிசம்பர் 27) ஒரு அறிக்கையில் தெரிவித்தார். அனைத்துமே ஒரு காலத்தில் அல்லது இன்னொரு நேரத்தில் மன அழுத்தத்தால் பாதிக்கப்படுகின்றன என்று லீ மேலும் கூறினார்.

தொழில் மன அழுத்தம் எந்த வகையிலும் ஒரு புதிய நிகழ்வு அல்ல என்றாலும், இது பெருகிய முறையில் உலகமயமாக்கப்பட்டு வருகிறது. மேலும் நீல மற்றும் வெள்ளை காலர் தொழிலாளர்கள் மற்றும் குடும்பங்கள் உட்பட அனைத்து வகை தொழிலாளர்களையும் பாதிக்கிறது.

இது ஒட்டுமொத்த சமுதாயத்திலும் தாக்கத்தை ஏற்படுத்துகிறது. வேலையில் மன அழுத்தம் பெரும்பாலும் தொழில்மயமான நாடுகளின் பிரச்சினையாகக் கருதப்பட்டாலும், வளரும் நாடுகளில் உள்ள தொழிலாளர்களும் சந்தேகத்திற்கு இடமின்றி பாதிக்கப்படுகிறார்கள் என்று அவர் கூறினார்.

மன அழுத்தம் மிகவும் பரவலாக இருப்பதால், தனிநபர்கள், நிறுவனங்கள் மற்றும் அமைப்புகளுக்கு – மற்றும் சமூகத்திற்கு இது மிக அதிக செலவைக் கொண்டுள்ளது என்று லீ கூறினார்.

தனிநபரைப் பொறுத்தவரை, மேலே குறிப்பிட்டுள்ள கடுமையான உடல்நலக் குறைபாடுகளின் பேரழிவு தரும் தாக்கத்திற்கு மேலதிகமாக, வேலை மற்றும் சமூக சூழ்நிலைகளைச் சமாளிக்கும் திறன் இழப்பு, வேலை வாய்ப்புகளை இழப்பது மற்றும் வேலைவாய்ப்பு உள்ளிட்ட வேலைவாய்ப்புகளில் குறைந்த அளவிலான வெற்றிக்கு வழிவகுக்கும்.

இது குடும்ப உறவுகளிலும் நண்பர்களுடனும் அதிக அழுத்தத்தை ஏற்படுத்தும். இது இறுதியில் மனச்சோர்வு, மரணம் அல்லது தற்கொலைக்கு கூட காரணமாக இருக்கலாம் என்று அவர் கூறினார்.

நிறுவனம் அல்லது நிறுவனத்தைப் பொறுத்தவரை, மன அழுத்தத்தின் செலவுகள் பல வடிவங்களை எடுக்கக்கூடும் என்றும் அவர் கூறினார். இதில் இல்லாதது, அதிக மருத்துவ செலவுகள் மற்றும் ஊழியர்களின் வருவாய் ஆகியவை அடங்கும். புதிய தொழிலாளர்களை ஆட்சேர்ப்பு செய்வதற்கும் பயிற்சியளிப்பதற்கும் தொடர்புடைய செலவு.

சமீபத்திய ஆண்டுகளில் மன அழுத்தம் குறைக்கப்பட்ட உற்பத்தித்திறன் மற்றும் செயல்திறன் ஆகியவற்றின் அடிப்படையில் பெரும் எண்ணிக்கையை அடைகிறது என்பதும் நிரூபிக்கப்பட்டுள்ளது என்று அவர் கூறினார்.

வேலை மன அழுத்தம் என்பது உலகெங்கிலும் உள்ள தொழிலாளர்களுக்கு அதிகரித்து வரும் சுகாதார அபாயமாகும் என்று லீ மேலும் கூறினார். உண்மையில், உலக சுகாதார நிறுவனம், முழு உழைக்கும் மக்களில் 50% பேர் தங்கள் வேலைகளில் மகிழ்ச்சியற்றவர்களாக இருப்பதாகவும், மனநல மருத்துவர்களைக் கலந்தாலோசித்தவர்களில் 75% பேர் வேலை திருப்தி இல்லாததைக் கண்டறியக்கூடிய சிக்கல்களை சந்தித்து வருவதாகவும் தெரிவித்தனர்.

இருப்பினும், ஆசிய பிராந்தியத்தைச் சுற்றியுள்ள வேலை அழுத்தங்கள் குறித்த ஆராய்ச்சி சான்றுகள் பொதுவாக மிகக் குறைவு. மன அழுத்தம் மற்றும் மலேசியர்களிடையே மனநல கோளாறுகள் அதிகமாக இருப்பது குறித்து மேலும் ஆராய்ச்சி இருக்க வேண்டும் என்றார். மன அழுத்தத்தை நிர்வகிப்பதற்கான திறன்களை வளர்த்துக் கொள்ள வேண்டும் என்று லீ கூறினார்.

இத்தகைய திறன்களில் கோபம் மற்றும் மோதல் தீர்வை எவ்வாறு நிர்வகிப்பது, நேர்மறையாக சிந்திப்பது, நேர மேலாண்மை, சிக்கல்களைத் தீர்ப்பது மற்றும் தீர்வுகளைக் கண்டறிவது ஆகியவை அடங்கும். மற்றொரு பயனுள்ள வழி தளர்வு பயிற்சி செய்வதாகும். தளர்வு பயன்பாட்டை நிறுவனங்கள் மற்றும் கார்ப்பரேட் துறைக்கு ஊக்குவிக்க வேண்டும் என்று அவர் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here