மிகப்பெரிய மக்காவ் மோசடி கும்பல் முறியடிப்பு

ஜோகூர் பாரு: ஒரு பெரிய மக்காவ் மோசடி  கும்பலை போலீசார் முடக்கியுள்ளனர். இது சொத்துக்களை வாங்குவதற்கும், கிரிப்டோகரன்சியில் RM336mil ஐ விட அதிகமாக முதலீடு செய்வதற்கும் அதன் மோசமான லாபத்தைப் பயன்படுத்தியது.

கடந்த மாதம் பினாங்கு மற்றும் கோலாலம்பூரில் நடந்த தொடர் சோதனைகளில் குறைந்தது 12 சந்தேக நபர்கள் – ஒன்பது ஆண்கள் மற்றும் மூன்று பெண்கள் கைது செய்யப்பட்டனர். சந்தேக நபர்களில் நிறுவன இயக்குநர்களும் அடங்குவர்.

ஜோகூர் காவல்துறைத் தலைவர்  டத்தோ அயோப் கான் மிடின் பிட்சே  ஓப்ஸ் பெலிகன் 2.0 இல் கும்பல் எவ்வாறு இயங்குகிறது என்பதற்கான சிக்கலான வலையை போலீசார் கண்டுபிடித்தனர். இதில் சூத்திரதாரி போலி நிறுவனங்கள் மற்றும் முதலீடுகள் ஆகியவை அடங்கும். கும்பல் மூலம் ஏமாற்றப்பட்ட பாதிக்கப்பட்டவர்கள் முதலில் மற்றொரு கணக்கில் பணத்தை மாற்றுமாறு கூறப்படுவார்கள்.

பணம் பின்னர் மற்றொரு நிறுவனத்திற்கு சொந்தமான மற்றொரு கணக்கிற்கு மாற்றப்படுகிறது. என்று அவர் கூறினார். அனைத்து  கணக்குகளும் கும்பல் உறுப்பினர்களுக்கு சொந்தமானவை, மேலும் அவை பணப் பாதையை விட்டு வெளியேறாமல் வடிவமைக்கப்பட்டுள்ளன.

பின்னர் இந்த நிதி பினாங்கில் உள்ள ஒரு சொத்து டெவலப்பருக்கு சொத்து வாங்கவும் பிட்காயின்களில் முதலீடு செய்யவும் மாற்றப்பட்டதாக அயோப் கூறினார்.

ஜோகூர் பாருவில் தலைமையகத்தில் நேற்று ஒரு செய்தியாளர் கூட்டத்தில் அவர் கூறினார். இந்த முறைமை அதிகாரிகளிடமிருந்து கண்டறிவதைத் தவிர்ப்பதை நோக்கமாகக் கொண்டது. இது அவர்களின் பணமோசடிக்கு வழிவகுத்தது.

இன்றுவரை, 73 நிறுவன வங்கி கணக்குகள் மற்றும் 18 தனிப்பட்ட கணக்குகளை உள்ளடக்கிய 91  கணக்குகளை போலீசார் கண்டுபிடித்துள்ளனர். கடந்த ஆண்டு ஜூன் முதல், ஜார்ஜ் டவுனில் 100 காண்டோமினியம் மற்றும் வணிக பிரிவுகளுக்கு முன்னேற்ற கட்டணம் செலுத்த சில  25 மில்லியன் பயன்படுத்தப்பட்டுள்ளது  என்று அவர் கூறினார்.

விற்பனை மற்றும் கொள்முதல் ஒப்பந்தங்களின் அடிப்படையில், 2015 ஆம் ஆண்டில் இரண்டு நிறுவனங்கள் மொத்தம் RM336mil சொத்து கையகப்படுத்துதலில் ஈடுபட்டுள்ளன.

இரண்டு நிறுவனங்களும் கிரிமினல் பதிவு வைத்திருக்கும் 55 வயதான சூத்திரதாரி என்பவருக்கு சொந்தமானது என்று  அயோப் கூறினார். அவர் நாட்டை விட்டு வெளியேறியதாக நம்பப்படுகிறது. தற்போது தாய்லாந்தில் தலைமறைவாக உள்ளார். அவரின் இரண்டு மகன்கள் நிறுவனங்களில் இயக்குநர்கள்.

போலி நிறுவனங்களில் உள்ள சில பிரதிநிதிகள் மற்றும் இயக்குநர்களுக்கு மாதந்தோறும் RM16,000 சம்பளம் வழங்கப்படுவதாக எங்கள் விசாரணைகள் காட்டுகின்றன என்று அவர் கூறினார்.

29 முதல் 68 வயதுக்குட்பட்ட 12 சந்தேகநபர்கள் பின்னர் போலீஸ் ஜாமீனில் விடுவிக்கப்பட்டுள்ளனர். மோசடி செய்ததற்காக தண்டனைச் சட்டத்தின் பிரிவு 420 இன் கீழ் போலீசார் இந்த வழக்கை விசாரித்து வருகின்றனர்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here