1 எம்பிடி தொடர்புடைய சிலாங்கூர் அம்னோ வழக்கு – எம்ஏசிசி தோல்வி

கோலாலம்பூர் : சிலாங்கூர் அம்னோ தொடர்புக் குழுவின் கணக்கில் முத்திரையிடப்பட்ட 1 மலேசியா டெவலப்மென்ட் பெர்ஹாட் (1 எம்.டி.பி) நிதிகளுடன் தொடர்புபட்டதாகக் கூறப்படும் 2,738,525.08  வெள்ளியை பறிமுதல் செய்வதற்கான முயற்சியில் மலேசிய ஊழல் தடுப்பு ஆணையம் (எம்.ஏ.சி.சி) தோல்வியுற்றது.

இது உயர்நீதிமன்ற நீதிபதி டத்துக் முஹம்மது ஜமீல் ஹுசின் திங்களன்று (மார்ச் 1) அரசியல் அமைப்புக்கு எதிரான வழக்கு விசாரணையை தள்ளுபடி செய்தது. தீர்ப்பில், முஹம்மது ஜமீல், முத்திரையிடப்பட்ட பணத்தை சட்டவிரோத நடவடிக்கைகளின் மூலம் நிரூபிக்க விண்ணப்பதாரர் தவறிவிட்டார் என்று கூறினார்.

பதிலளித்தவர் வாக்குமூலத்தில் சமர்ப்பித்த கணக்குகள் மற்றும் அறிக்கைகளையும் விண்ணப்பதாரர் சவால் செய்யவில்லை. மேலும் முன்னாள் பிரதமர் டத்தோ ஶ்ரீ  நஜிப் ரசாக் அவர்களிடமிருந்து அரசியல் அமைப்பு பெற்றதாகக் கூறப்படும் பணம் செலவிடப்பட்டுள்ளது என்றும் அவர் கூறினார்.

இந்த வழக்கை துணை அரசு வக்கீல் நிக் ஹஸ்லினி ஹாஷிம் நடத்தினார். வழக்கறிஞர்களான டத்தோ ஹஸ்னல் ரெசுவா மெரிக்கன் மற்றும் முசம்மில் மெரிக்கன் ஆகியோர் சிலாங்கூர் அம்னோவை பிரதிநிதித்துவப்படுத்தினர். பணமோசடி தடுப்பு, பயங்கரவாத எதிர்ப்பு நிதி மற்றும் சட்டவிரோத செயல்கள் சட்டம் 2001 இன் கீழ் இந்த மோசடி விண்ணப்பத்தை MACC தாக்கல் செய்தது.

நஜிப்பின் வங்கிக் கணக்கிலிருந்து மாற்றப்பட்ட 1MDB உடன் இணைக்கப்பட்ட நிதியில் RM270mil  மீட்க MACC பறிமுதல் வழக்கு தாக்கல் செய்த தனிநபர்கள், நிறுவனங்கள் மற்றும் அரசியல் கட்சிகளை உள்ளடக்கிய 41 நிறுவனங்களில் சிலாங்கூர் அம்னோவும் இருந்தது. – பெர்னாமா

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here