டத்தோ பட்டங்களை வழங்கி வந்த போலி ஆசாமிகள் கைது

கோலாலம்பூர்:  போலி “Datuk” தலைப்புகளைப் பயன்படுத்துவதற்கும் வழங்குவதற்கும் சம்பந்தப்பட்ட பல சந்தேக நபர்களை அண்மையில் கைது செய்வது வளர்ந்து வரும் துஷ்பிரயோகத்தைத் தடுப்பதற்கான ஒரு சிறந்த நடவடிக்கையாகும் என்று மலேசியாவின் பெடரல் டேட்டுக் கவுன்சில் (MDPM) கூறுகிறது.

விருதுகள் தொடர்பான குற்றச் சட்டத்தை       (சட்டம் 787) அமல்படுத்துவதில் போலீசாரை எம்.டி.பி.எம் பாராட்டுகிறது. இது நீண்ட கால தாமதமாகும்  என்று கவுன்சில் தலைவர் டத்தோ  அவலன் அப்துல் அஜீஸ் கூறினார்.

திங்களன்று (மார்ச் 8) ஒரு செய்தியாளர் கூட்டத்தில்  காவல்துறையினரால் அமல்படுத்தப்படுவது பல நபர்கள் மற்றும் பல “Dato அல்லது Datuk” அமைப்புகளுக்கு ஒரு வலுவான தடுப்பு மற்றும் வெளிப்படையான எச்சரிக்கையாக செயல்படுகிறது.

குற்றவாளிகள் சிறைத்தண்டனை உள்ளிட்ட கடுமையான அபராதங்களுக்கு உட்பட்டு, போலி தலைப்புகளைப் பயன்படுத்துவது இனி பொறுத்துக் கொள்ளப்படாது என்பதற்கான தெளிவான செய்தியையும் இந்த கைது நடவடிக்கை தெரியப்படுத்துகிறது  என்று அவலன் கூறினார்.

சின்னங்கள் மற்றும் பெயர்கள் (திருத்தம்) சட்டத்தின் கீழ், ஒரு குற்றவாளிக்கு RM20,000 அபராதம் அல்லது மூன்று ஆண்டுகள் சிறைத்தண்டனை அல்லது இரண்டும் விதிக்க முடியும். அதே நேரத்தில் விருதுகளை கோருபவர்கள் அல்லது போலி விருதுகளை விற்க முயற்சிப்பவர்கள் மீது 2017 விருதுகள் சட்டத்தின் கீழ் 20 ஆண்டுகள் வரை சிறைத்தண்டனை அனுபவிக்க நேரிடும்.

இதுபோன்ற போலி மரியாதைக்குரிய விருதுகள் மற்றும் அங்கீகரிக்கப்படாத பட்டங்கள் வெளிவருவது மிகவும் ஆபத்தானது என்று அவலன் கூறினார். இதுபோன்ற பரவலான துஷ்பிரயோகங்களுக்கு தீர்வு காணப்பட வேண்டும். ஏனெனில் இது தடையின்றி பொதுமக்களின் பார்வையில் கேலி மற்றும் வெறுப்பை ஏற்படுத்தும்.

இது நமது நாட்டின் கெளரவங்களுக்கும், சமுதாயத்திற்கும் தேசத்துக்கும் அளித்த பங்களிப்புகளுக்காக சட்டப்பூர்வமாக கெளரவிக்கப்பட்ட அனைத்து பெறுநர்களுக்கும் பொருந்தாது  என்று அவர் கூறினார்.

இதற்கிடையில், கிள்ளானில் 26 வயதான “Datuk” சம்பந்தப்பட்ட சமீபத்திய புகார் எம்.டி.பி.எம்., வெளிநாட்டு கையுறை விநியோகஸ்தரான 2.4 மில்லியன் ஒரு மோசடி ஒப்பந்தத்திற்காக மோசடி செய்ததாக நம்பப்படுகிறது என்று டத்தோ சாம்சன் டேவிட் மாமன் தெரிவித்தார்.

போலி அல்லது அங்கீகரிக்கப்படாத பட்டங்களை பயன்படுத்துபவர்கள் தங்களது சந்தேகத்திற்குரிய விருதுகள் பற்றி தங்களுக்குத் தெரியாது என்று பின்னர் கூற முடியாது என்று அவர் கூறினார்.

அறியாமை என்பது போலி அல்லது அங்கீகரிக்கப்படாத தலைப்புகளைப் பயன்படுத்துவதற்கு ஒரு தவிர்க்கவும் இல்லை என்பதை பொதுமக்கள் அறிந்து கொள்ள வேண்டும் என்று அவர் கூறினார்.

போலி அல்லது அங்கீகரிக்கப்படாத விருதுகளுக்கு எதிரான சட்டம் தலைப்புகளைப் பயன்படுத்துவது மட்டுமல்லாமல் அதிகாரப்பூர்வ ஆடைக் குறியீடுகள் மற்றும் கார் சின்னங்களையும் உள்ளடக்கியது என்றார்.

சனிக்கிழமை (மார்ச் 7), கிளந்தா போலீசார் போலி ‘Datuk’ தலைப்பைப் பயன்படுத்தியதற்காகவும், கிளந்தான் அரச குடும்ப உறுப்பினர்களைப் போல ஆள்மாறாட்டம் செய்ததற்காகவும் இருவரை கைது செய்தனர்.

முதல் சந்தேக நபர் மச்சாங்கில் 48 வயதான அரசு ஊழியர் ஆவார். இவர் பிப்ரவரி 27 அன்று போலி “Datuk” தலைப்பைப் பயன்படுத்தியதற்காக கைது செய்யப்பட்டார். இரண்டாவது சந்தேகநபர் அதே நாளில் தானா மேராவில் தடுத்து வைக்கப்பட்டார்.

கடந்த ஆண்டு முதல் செயலில் இருந்ததாக நம்பப்படும் “Datukship” அட்டைகள், கிளந்தான் அரண்மனை மற்றும் மாநில அரசாங்கங்களின் விளக்கப்படங்கள் மற்றும் சந்தேக நபர்களின் முத்திரைகள் ஆகியவற்றை போலீசார் பறிமுதல் செய்தனர்.

வியாழக்கிழமை (மார்ச் 4), சுமார் 120 நபர்களுக்கு போலி கெளரவப் பட்டங்களை வழங்குவதில் ஈடுபட்ட 43 மற்றும் 57 வயதுடைய மூன்று சந்தேக நபர்களை மலாக்காவில்  போலீசார் கைது செய்தனர்.

சந்தேக நபர்களில் ஒரு கணவன் மற்றும் மனைவி அடங்குவர்: கடந்த இரண்டு ஆண்டுகளாக செயலில் இருந்த ‘Datukship’ (ஜி.டி.எம்.எம்) சபை என அழைக்கப்படும் அங்கீகரிக்கப்படாத அமைப்பின் ஒரு பகுதியாக இருந்தனர்.

ஜி.டி.எம்.எம் 2020 ஆகஸ்டில் ‘Sultan Kerajaan Indragiri’ சார்பாக இங்குள்ள ஒரு முன்னணி ஹோட்டலில்  விழாவை நடத்தியதாக கூறப்படுகிறது. கைது செய்யப்பட்டதைத் தவிர, சான்றிதழ்கள் உள்ளிட்ட போலி தரவரிசை தொடர்பான பல்வேறு சாதனங்களையும் போலீசார் பறிமுதல் செய்தனர்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here