மக்காவ் ஊழல் விசாரணை – குடிநுழைவு ஊழியரும் அடங்குவார்

ஜார்ஜ் டவுன்: செபெராங் ஜெயாவில் உள்ள பினாங்கு குடிவரவுத் துறை தலைமையகத்தில் ஒரு ஊழியர், கடந்த மாதம் மக்காவ் ஊழல் சந்தேக நபர்களை விடுவிப்பது தொடர்பான விசாரணை தொடர்பாக தடுத்து வைக்கப்பட்டுள்ள நான்கு நபர்களில் ஒருவராவார்.

இந்த வழக்கில் அவர்கள் ஈடுபட்டதற்காக மாநில வர்த்தக குற்ற புலனாய்வுத் துறையின் (சி.சி.ஐ.டி) பல போலீஸ் அதிகாரிகள் ஏற்கனவே விசாரணையில் உள்ளனர். விசாரணைக்கு உதவுவதற்காக நால்வரும் தடுத்து வைக்கப்பட்டு ஒரு நாள் தடுப்புக்காவல் செய்யப்பட்டதாக பினாங்கு காவல்துறைத் தலைவர் டத்தோ சஹாபுதீன் அப்து மனன் தெரிவித்தார்.

விசாரணைக்கு உட்படுத்தப்படும் காவல்துறை அதிகாரிகள் ஜார்ஜ் டவுன் சி.சி.ஐ.டி.யைச் சேர்ந்த 30 முதல் 50 வயதுக்குட்பட்ட இரண்டு ஆய்வாளர்கள் மற்றும் இரண்டு உதவி கண்காணிப்பாளர்கள் என்று  சஹாபுதீன் தெரிவித்தார்.

காவல்துறை அதிகாரிகள் இருவர் பிப்ரவரி 13 ஆம் தேதியும், மேலும் இருவர் பிப்ரவரி 15 ஆம் தேதியும் தடுத்து வைக்கப்பட்டுள்ளதாகவும், அவர்கள் அனைவரும் ஒரு நாள் தடுப்புக்காவல் செய்யப்பட்டதாகவும் கம் சஹாபுதீன் தெரிவித்தார்.

சஹாபுதீன், அரசு பொது வழக்கு அலுவலகத்தில் சமர்ப்பிக்கப்படுவதற்கு முன்னர் பல ஆவணங்கள் பகுப்பாய்வு செய்யப்பட்டு விசாரணை கிட்டத்தட்ட முடிந்துவிட்டது என்றார். சம்பந்தப்பட்ட அதிகாரிகளின் நடவடிக்கைகள் குறித்து  சஹாபுதீன் தனது ஏமாற்றத்தை வெளிப்படுத்தியதோடு, சம்பவம் குறித்த தகவல் கிடைத்தவுடன் போலீஸ் அறிக்கையை தாக்கல் செய்ய ஜார்ஜ் டவுன் ஒ.சி.பி.டி.க்கு அறிவுறுத்தியதாகவும் கூறினார்.

விசாரணை நியாயமாகவும் முழுமையாகவும் நடத்தப்படுவதை உறுதி செய்வதற்காக விசாரணையை நடத்துமாறு நான் மாநில காவல்துறை தலைமையகத்திலிருந்து சிஐடியிடம் கேட்டுள்ளேன் என்று அவர் கூறினார்.

சம்பந்தப்பட்ட அதிகாரிகளை உன்னிப்பாகக் கண்காணிக்கவும், அவர்கள் விசாரணையில் தலையிடாமல் பார்த்துக் கொள்ளவும் உத்தரவிட்டுள்ளதாக அவர் மேலும் தெரிவித்தார்.

தண்டனைச் சட்டத்தின் பிரிவு 217 இன் கீழ் இந்த வழக்கு விசாரிக்கப்பட்டு வருகிறது. அங்கு ஒரு பொது ஊழியர் ஒரு நபரை (நபர்களை) தண்டனையிலிருந்து அல்லது சொத்துக்களை பறிமுதல் செய்வதிலிருந்து காப்பாற்றும் நோக்கத்துடன் சட்டத்தின் திசையை மீறுகிறார்.

மார்ச் 12 ஆம் தேதி இன்ஸ்பெக்டர்-ஜெனரல் (ஐ.ஜி.பி) டான் ஸ்ரீ அப்துல் ஹமீத் படோர் தனது அறிக்கையில், பினாங்கு நகரில் மக்காவு ஊழல் சந்தேக நபர்களை ஒரு அதிகாரி விடுவித்ததாகக் கண்டறியப்பட்டுள்ளது என்று கூறினார். இந்த விவகாரத்தை புக்கிட் அமனின் நேர்மை மற்றும் தரநிலை இணக்கத் துறை (ஜிப்ஸ்) விசாரித்து வருவதாக அப்துல் ஹமீத் தெரிவித்தார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here