ஹரிராயாவின் போது 36 வகையான பட்டாசுகள் மட்டுமே விற்க அனுமதி

கோலாலம்பூர்: ஹரி ராயா காலத்தில் 36 வகையான பட்டாசுகளை மட்டுமே விற்பனை செய்ய அனுமதிக்கப்படுவதாகவும், வர்த்தகர்கள் காவல்துறை (பி.டி.ஆர்.எம்) வகுத்துள்ள விதிகளுக்கு இணங்க வேண்டும் என்றும் புக்கிட் அமன் மேலாண்மைத் துறை (நிர்வாக) துணை இயக்குநர் டத்தோ மாட் காசிம் கரீம் தெரிவித்துள்ளார்.

விற்பனைக்கு அனுமதிக்கப்பட்ட பட்டாசுகளில் பாப்-பாப், ஹேப்பி பூம் டஷ் 20, சூரிய அஸ்தமனத்தின் ஹேப்பி பூம் பளபளப்பு, ஹேப்பி பூம் மலர் சில்வர் கிராக்கிங் மழை மற்றும் ஹேப்பி பூம் தண்டர் கிளாப் (ராக்கெட்டுகள்) ஆகியவை அடங்கும்.

நாட்டில் இறக்குமதி, கடை மற்றும் வர்த்தகத்திற்கான இந்த வகை பட்டாசுகளுக்கு உள்துறை அமைச்சகம் ஒப்புதல் அளித்துள்ளது என்றார்.

இருப்பினும், ஹேப்பி பூம் ரெட் கிராக்கர், ஹேப்பி பூம் வகைப்படுத்தப்பட்ட கொண்டாட்டம் கேக் ரிபீட், ஹேப்பி பூம் ஷூட் கேக் மற்றும் ஹேப்பி பூம் டிக்கஸ் 50 உள்ளிட்ட ஒன்பது வகையான ‘ஹேப்பி பூம்’ பட்டாசுகளை வர்த்தகம் செய்ய முடியாது என்று அவர் கூறினார்.

சிறு வணிகர்கள், சில்லறை விற்பனையாளர்கள் மற்றும் பல்பொருள் அங்காடிகள் கடைபிடிக்க வேண்டிய நிபந்தனைகளில், விற்பனையாளர் ஒரு மலேசிய குடிமகனாக இருக்க வேண்டும். ‘ஹேப்பி பூம்’ மற்றும் ‘பாப்-பாப்’ பட்டாசுகளின் பட்டியலைக் கொண்ட வணிக உரிமத்தை வைத்திருக்க வேண்டும். அவை ஆய்வு நோக்கத்திற்காக காட்டப்பட வேண்டும்.

விற்பனை காலம் 30 நாட்களுக்கு (பண்டிகை காலத்திற்கு முன்னும் பின்னும் 15 நாட்கள்) மட்டுமே என்றும் போலீஸ் கமிஷனர் அல்லது மாநில காவல்துறைத் தலைவரின் ஒப்புதல் மற்றும் விருப்பத்திற்கு உட்பட்டது.

சூப்பர்மார்க்கெட் கட்டிடங்கள் அல்லது ஷாப்பிங் மால்களுக்கு வெளியே விற்பனை அனுமதிக்கப்படுகிறது. அவை பி.டி.ஆர்.எம் ஆயுதப் பிரிவால் சான்றளிக்கப்பட்ட பாதுகாப்பான சேமிப்பு இடத்தையும் உள்ளூர் அதிகாரிகளிடமிருந்து உரிமத்தையும் அனுமதியையும் பெற வேண்டும் என்று அவர் நேற்ற் ஒரு அறிக்கையில் தெரிவித்தார்.

சிறு வணிகர்கள் மற்றும் பஜார்கள் பி.டி.ஆர்.எம் ஆயுதப் பிரிவினால் சான்றளிக்கப்பட்ட பாதுகாப்பான சேமிப்பிடத்தைக் கொண்டிருக்க வேண்டும் என்ற நிபந்தனையின் பேரில் அனுமதிக்கப்படுகின்றன, அதே நேரத்தில் சில்லறை வணிகங்களான 7-லெவன், 99 ஸ்பீட்மார்ட், மிஸ்டர் டி.ஒய் மற்றும் பிறவற்றில் ஒரு வகை பட்டாசுகளை விற்க மட்டுமே அனுமதிக்கப்படுகிறது. பாப்-பாப், மற்றும் ஒரு PDRM அனுமதி இருக்க வேண்டும்.

ஆன்லைனில் அல்லது எந்த சமூக ஊடக பயன்பாடு மூலமாகவும் பரிவர்த்தனைகள் உணவகங்கள், உணவகங்கள் அல்லது 18 வயதுக்கு குறைவான வாங்குபவர்களுக்கு அனுமதிக்கப்படாது.

நிர்ணயிக்கப்பட்ட நிபந்தனைகளை மீறி, வெடிபொருள் சட்டத்தின் பிரிவு 8 இன் கீழ் சட்ட நடவடிக்கை எடுக்கப்படலாம். இதனால் ஏழு ஆண்டுகள் சிறைத்தண்டனை அல்லது RM10,000 அபராதம் அல்லது இரண்டும் விதிக்கப்படலாம். – பெர்னாமா

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here