மலேசியா-சிங்கப்பூர் இடையே மே 17 முதல் அவசர வருகைகளுக்கு அனுமதி

சிங்கப்பூர் (பெர்னாமா): கடுமையான எல்லை நடவடிக்கைகளுக்கு இடையே இரு நாடுகளுக்கிடையில் இறப்பு மற்றும் சிக்கலான நோய்வாய்ப்பட்ட அவசர வருகைகள் (டி.சி.இ.வி) நடைமுறைகள் மற்றும் நுழைவுத் தேவைகள் குறித்து மலேசியா மற்றும் சிங்கப்பூர் ஒப்புக் கொண்டுள்ளன.

இந்த ஏற்பாடு 2021 மே 17 முதல் செயல்படுத்தப்படும். மலேசிய வெளியுறவு மந்திரி டத்தோ ஶ்ரீ ஹிஷாமுதீன் துன் ஹுசைன் மற்றும் அவரது சிங்கப்பூர் வெளியுறவு அமைச்சர் டாக்டர் விவியன் பாலகிருஷ்ணன் ஆகியோர் ஞாயிற்றுக்கிழமை (மே 2) ஒரு கூட்டு அறிக்கையில் இந்த ஒப்பந்தம் ஏற்று கொள்ளப்பட்டது.

இந்த ஒப்பந்தம் இரக்கமுள்ள மற்றும் அவசர காரணங்களுக்காக இரு நாடுகளுக்கும் இடையிலான பயணத்தை எளிதாக்குவதற்கான ஒரு கட்டமைப்பை வழங்குகிறது என்று அந்த அறிக்கையில் கூறப்பட்டுள்ளது.

நடைமுறைகள் மற்றும் நுழைவுத் தேவைகள் குறித்த விவரங்கள் ஒவ்வொரு நாட்டின் அந்தந்த அதிகாரிகளாலும், அதாவது மலேசியாவின் குடிவரவுத் துறை மற்றும் சிங்கப்பூரின் குடிவரவு மற்றும் சோதனைச் சாவடிகள் ஆணையம் (ஐ.சி.ஏ) ஆகியோரால் வெளியிடப்படும்.

இரண்டு நாள் உத்தியோகபூர்வ விஜயத்திற்காக ஹிஷாமுதீன் நேற்று சிங்கப்பூர் சென்றிருந்தார். இந்த வருகை பாலகிருஷ்ணனின் அழைப்பின் பேரிலும், மலேசியாவிற்கு அண்மையில் அவர் மேற்கொண்ட பயணப் பயணத்தை மறுபரிசீலனை செய்வதற்காகவும் உள்ளது. ஹிஷாமுதீனின் வெளியுறவு அமைச்சராக சிங்கப்பூர் சென்ற முதல் உத்தியோகபூர்வ விஜயம் இதுவாகும்.

அந்த அறிக்கையின்படி, கோவிட் -19 தொற்றுநோய்களின் போது எதிர்கொண்ட சவால்கள் இருந்தபோதிலும், இரு நாடுகளுக்கும் இடையிலான பொருட்களின் தடையற்ற இயக்கத்தால் நிரூபிக்கப்பட்டபடி, இருதரப்பு உறவுகள் மற்றும் ஒத்துழைப்பு அப்படியே மற்றும் வலுவாக இருந்தன என்று அமைச்சர்கள் திருப்தி தெரிவித்தனர்.

கோவிட் -19 தொற்றுநோய்க்கு மத்தியில் இருதரப்பு ஒத்துழைப்பை வலுப்படுத்துவது குறித்து அமைச்சர்கள் ஆக்கபூர்வமான கலந்துரையாடல்களை மேற்கொண்டதாக அந்த அறிக்கையில் கூறப்பட்டுள்ளது.

அத்தியாவசிய எல்லை தாண்டிய பயணத்தை படிப்படியாகவும் பாதுகாப்பாகவும் மீண்டும் தொடங்குவதற்கு அவர்கள் ஒப்புக் கொண்டனர்.

சிங்கப்பூர் மற்றும் மலேசியாவில் வழங்கப்பட்ட சுகாதார சான்றிதழ்களின் பரஸ்பர தொழில்நுட்ப சரிபார்ப்பு தொடர்பாக சிங்கப்பூர் ஸ்மார்ட் நேஷன் மற்றும் டிஜிட்டல் அரசு அலுவலகம் மற்றும் மலேசிய அறிவியல், தொழில்நுட்ப மற்றும் கண்டுபிடிப்பு அமைச்சகம் எட்டிய ஒப்பந்தத்தையும் இரு அமைச்சர்களும் வரவேற்றனர்.

சிங்கப்பூரில் வசிக்கும் மலேசியர்கள் மற்றும் மலேசியாவில் வசிக்கும் சிங்கப்பூரர்கள் உட்பட நீண்டகால குடியிருப்பாளர்களுக்கு தடுப்பூசி போட இரு நாடுகளும் அந்தந்த தேசிய தடுப்பூசி திட்டங்களில் தொடர்ந்து முன்னேறும் என்று அவர்கள் ஒப்புக்கொண்டனர்.

இரு நாடுகளிலும் கோவிட் -19 நிலைமை மற்றும் இரு மக்களின் ஆரோக்கியம் மற்றும் பாதுகாப்பு குறித்து முன்வைக்கப்பட வேண்டிய மேலும் எல்லை மீண்டும் திறக்கும் நடவடிக்கைகள் குறித்து தொடர்ந்து விவாதிக்க அமைச்சர்கள் ஒப்புக் கொண்டதாகவும் அந்த அறிக்கையில் கூறப்பட்டுள்ளது.

மார்ச் 2021 இல் பாலகிருஷ்ணன் கோலாலம்பூருக்கு விஜயம் செய்ததையும், ஹிஷாமுதீனின் தற்போதைய சிங்கப்பூர் பயணத்தையும் தொடர்ந்து, இரு தரப்பினருக்கும் இடையிலான தனிப்பட்ட அதிகாரப்பூர்வ பரிமாற்றங்களை மீண்டும் தொடங்குவதை அவர்கள் வரவேற்றனர்.

 

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here