சீனா-ஆசியான் ‘பயணக் குமிழி’ சுற்றுலாத் துறையை புத்துயிர் பெற உதவும் : பிரதமர் உரை

சீனா மற்றும் ஆசியான் நாடுகளுக்கிடையேயான “பயணக் குமிழி” சுற்றுலாத் துறையை புத்துயிர் பெற உதவும் என்று பிரதமர் இஸ்மாயில் சப்ரி யாகோப் தெரிவித்தார். சீனா மற்றும் ஆசியான் முக்கிய பங்காளியாக இருப்பதால், பயணக் குமிழி மற்றும் தனிமைப்படுத்தல் ஏற்பாடுகளில் பொதுவான முயற்சிகள் நாடுகளுக்கிடையே  ஆராயப்படலாம். தொற்றுநோயால் பாதிக்கப்பட்டுள்ள பொருளாதாரத்தை மீண்டும் உயிர்ப்பிப்பதற்கான உத்தியாக அவர் இருக்கும் என்றார்.

இதைச் செய்வதன் மூலம், சுற்றுலாத் துறையை மட்டுமல்ல, மக்களுக்கும் மக்களுக்கும் இடையிலான தொடர்பை புதுப்பிக்க நாங்கள் ஒரு சிறந்த நிலையில் இருப்போம் என்று அவர் 18 ஆவது சீனா-ஆசியான் எக்ஸ்போவில் (CAEXPO) தனது உரையில் கூறினார்.

கோவிட் -19 தொற்றுநோய் எல்லை இறுக்கத்தை ஏற்படுத்தியுள்ளதுஅவர் கூறினார், பயணம் இன்னும் அதிக ஆபத்து நிறைந்த நடவடிக்கையாக கருதப்படுகிறது. ஆசியான் எல்லை தாண்டிய வர்த்தகம் மற்றும் முதலீடுகளை எளிதாக்க ஒரு பயண நடைபாதை கட்டமைப்பை தீவிரமாக உருவாக்கி வருவது மகிழ்ச்சியளிக்கிறது. இது, இப்பகுதியை பொருளாதார மீட்பு மற்றும் வளர்ச்சிக்கான நிலையான பாதையில் அமைக்கும்.

இஸ்மாயில் தடுப்பூசி சான்றிதழ் ஆவணங்களை பரஸ்பரம் அங்கீகரிப்பது ஒத்துழைப்புக்கான மற்றொரு வளமான பகுதி என்று கூறினார். அண்டை நாடுகளின் நெருக்கடியை சமாளிக்க வர்த்தக மற்றும் முதலீட்டு முனைகளில் முயற்சிகளை தீவிரப்படுத்துவது ஆசியான் மற்றும் சீனாவுக்கு மிக அவசியம் என்று அவர் தொடர்ந்து கூறினார்.

சீனா மற்றும் ஆசியான், விநியோகச் சங்கிலி இணைப்பைத் தடையின்றி வைத்திருக்கவும், அத்தியாவசிய பொருட்கள் மற்றும் சேவைகளின் போக்குவரத்தை எளிதாக்கவும் பாடுபட வேண்டும் என்றார். வர்த்தகத்திற்கான தேவையற்ற தடைகளை நீக்குவதன் மூலமும், புதிய கட்டுப்பாட்டு வர்த்தக நடவடிக்கைகளை திரும்பப் பெறுவதன் மூலமும், தொற்றுநோய்க்கு முந்தைய பொருளாதார வளர்ச்சி விகிதங்களுக்கு நாம் நெருங்கி வருவோம்.

இருவருக்கும் இடையேயான ஒத்துழைப்பு கடந்த ஆண்டு ஒருவருக்கொருவர் மிகப்பெரிய வர்த்தக பங்காளிகளாக மாறியது என்று அவர் கூறினார். மலேசியாவின் பொருளாதாரத்தின் முதுகெலும்பாக இருக்கும் சிறு மற்றும் நடுத்தர நிறுவனங்களுக்கு (எஸ்எம்இ) ஒத்துழைப்பு மிகவும் முக்கியமானது என்று இஸ்மாயில் கூறினார்.

ஆசியான் மற்றும் சீனா ஆகிய இரண்டும் டிஜிட்டல் பொருளாதார கூட்டுறவில் ஒத்துழைப்பை மேம்படுத்துவது சரியானது.SME களிடையே தொழில்நுட்பத்தை ஏற்றுக்கொள்வதை துரிதப்படுத்துகிறது. ஆசியான் மற்றும் சீனாவின் பொருளாதார மறுமலர்ச்சிக்கு இது ஒரு முக்கிய கருவியாக இருப்பதால் பிராந்திய விரிவான பொருளாதார கூட்டு (RCEP) வலுப்படுத்தப்பட வேண்டும் என்றும் அவர் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here