வெளிநாடுகளில் வசிப்பவர்கள் உட்பட அனைத்து மலேசியர்களும் தானாகவே வாக்காளர்களாக பதிவு செய்யப்படுவார்கள்

வெளிநாடுகளில் வசிப்பவர்கள் உட்பட அனைத்து மலேசியர்களும் தானாக (automatically) வாக்காளர்களாக பதிவு செய்யப்படுவார்கள் என்று பிரதமர் துறை (சட்டம்) டத்தோ மாஸ் எர்மியாட்டி சம்சுதீன்  கூறினார். செப்டம்பர் 3ஆம் தேதி கூச்சிங் உயர் நீதிமன்றத்தின் முக்கிய முடிவுக்கு ஏற்ப, டிசம்பர் 31 -க்குள் Undi18 உடன் தானியங்கி வாக்காளர் பதிவை செயல்படுத்த தேர்தல் ஆணையம் (EC) உறுதிபூண்டுள்ளது.

மலேசியாவின் அனைத்து குடிமக்களும் தானாக ஒரு வாக்காளராக பதிவு செய்யப்படுவார் வெளிநாடுகளில் வசிப்பவர்களுக்கும் உட்பட என்று மரியா சின் அப்துல்லா (PH-பெட்டாலிங் ஜெயா) க்கு புதன்கிழமை (அக்டோபர் 6)   கேள்வி நேரத்தில் நாடாளுமன்றத்தில் கூறினார்.

தானியங்கி பதிவு செய்யும் முறை வெளிநாடுகளில் வாழும் மலேசியர்களுக்கும், தீபகற்ப மலேசியாவில் வசிக்கும் சபாஹான்ஸ் மற்றும் சரவாகியன்களுக்கும் நீட்டிக்கப்படுமா என்று மரியா எர்மியத்திடம் ஒரு துணை கேள்வியை முன்வைத்திருந்தார்.

இதற்கிடையில் மாஸ் எர்மியாட்டி, தேர்தல் நாளில் வேலை செய்யும் EC அதிகாரிகள், இராணுவம், காவல்துறை மற்றும் ஊடக உறுப்பினர்கள் மற்றும் பல்வேறு அரசு நிறுவனங்களின் அரசு ஊழியர்களுக்கு மட்டுமே தபால் வாக்குகள் கிடைக்கும் என்று கூறினார். வாக்களிக்க முடியாத மலேசியர்களுக்கும் தபால் வாக்குகள் அனுமதிக்கப்படும். மேலும் இதில் வெளிநாட்டில் படிக்கும் மாணவர்கள் மற்றும் வெளிநாடுகளில் நியமிக்கப்பட்ட அரசு ஊழியர்களும் அதில் அடங்குவர்.

இருப்பினும், தீபகற்பத்தில் வசிக்கும் சபாஹான்கள் மற்றும் சரவாகியன்கள் மற்றும் புருனே, சிங்கப்பூர், இந்தோனேசியா மற்றும் தெற்கு தாய்லாந்தில் உள்ள கலிமந்தன் ஆகிய நாடுகளில் வசிக்கும் மலேசியர்களுக்கு தபால் வாக்குகள் அனுமதிக்கப்படவில்லை. தீபகற்ப மலேசியாவில் வசிக்கும் சபா மற்றும் சரவாக் வாக்காளர்களுக்கு, அவர்கள் வசிக்கும் இடத்தின் அடிப்படையில் தங்கள் முகவரியை மாற்றிக்கொள்ள தேர்தல் ஆணையம் அறிவுறுத்துகிறது என்று அவர் கூறினார்.

செப்டம்பர் 3 ஆம் தேதி, கூச்சிங் உயர்நீதிமன்றம் புத்ராஜெயாவுக்கு உண்டி 18 ஐ டிசம்பர் 31 ஆம் தேதிக்குள் தானியங்கி வாக்காளர் பதிவோடு அமல்படுத்த உத்தரவிட்டது. ஜூலை 2019 இல், நாடாளுமன்றம் குறைந்தபட்ச வாக்களிக்கும் வயதை 21 இலிருந்து 18 ஆகக் குறைத்து தானியங்கி வாக்காளர் பதிவை அனுமதிக்கும் அரசியலமைப்புத் திருத்தத்தை நிறைவேற்றியது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here