எம்ஏசிசி தலைவருக்கு எதிரான குற்றச்சாட்டு குறித்து பிரதமர் மௌனம் கலைய வேண்டும் என்கிறார் கிட் சியாங்

டிஏபி மூத்த தலைவர் லிம் கிட் சியாங், எம்ஏசிசி தலைமை ஆணையர் ஆசம் பாக்கி மீதான குற்றச்சாட்டுகள் மற்றும் கார்ப்பரேட் பங்குகளின் விரிவான உரிமையை அவர் வைத்திருந்ததாகக் கூறப்படும் குற்றச்சாட்டுகளைச் சுற்றியுள்ள இரண்டு மாத “மௌனத்தின் சதி”யை பிரதமர் கலைக்க வேண்டும் என்றார்.

ஊழல் எதிர்ப்பு ஏஜென்சியில் உள்ள உயர்மட்ட தலைவர்கள் சம்பந்தப்பட்ட அறிக்கைகளைப் பற்றி விவாதிக்கத் தவறியதால், மலேசிய ஊழல் எதிர்ப்பு ஆணையக் குழுவின் உறுப்பினராக இருந்த பொருளாதார நிபுணர் எட்மண்ட் டெரன்ஸ் கோம்ஸ் ராஜினாமா செய்ததைத் தொடர்ந்து இது வந்தது.

இஸ்கந்தர் புத்ரி நாடாளுமன்ற உறுப்பினரான லிம், ஆசாம் மீதான குற்றச்சாட்டுகள் குறித்து விசாரணை நடத்த ஊழல் மற்றும் துஷ்பிரயோகம்/பொது நிதி விரயம் தொடர்பான நாடாளுமன்றத் தெரிவுக்குழுவுக்கு அழைப்பு விடுத்தார்.

2005 மற்றும் 2014 க்கு இடையில் மலேசியா 1.8 டிரில்லியன்களை வெள்ளியை இழந்தது. அத்துடன் டிரான்ஸ்பரன்சி இன்டர்நேஷனல் (TI) ஊழல் புலனாய்வு குறியீட்டில் மலேசியாவின் மோசமான தரவரிசை மற்றும் மதிப்பெண்கள் ஆகியவற்றை வெளிப்படுத்திய உலகளாவிய நிதி ஒருமைப்பாடு அறிக்கைகளை தேர்வுக் குழு ஆராய வேண்டும் என்றும் அவர் கூறினார். (சிபிஐ) தெரிவித்துள்ளது.

இது ஒரு அவசர மற்றும் அவசியமான விஷயம், குறிப்பாக மலேசியர்கள் அடுத்த மாதம் TI ஊழல் புலனாய்வு குறியீட்டு 2021 க்கு பயத்துடன் காத்திருக்கிறார்கள். அங்கு மலேசியா தரவரிசை மற்றும் மோசமான மதிப்பெண்களை எதிர்பார்க்கிறது. இது கடந்த ஆண்டில் ஊழல் எதிர்ப்பு முயற்சிகளின் மோசமான நிலையை பிரதிபலிக்கிறது என்று அவர் ஒரு அறிக்கையில் கூறினார்.

மலேசியர்கள் இந்த விஷயத்தில் அதிக வெளிப்படைத்தன்மையையும் பொறுப்புக்கூறலையும் கோர வேண்டிய நேரம் வந்துவிட்டது என்று லிம் கூறினார். இஸ்மாயில் சப்ரி யாக்கோபின் மலேசியா  குடும்பம் என்ற கருத்து தேசிய அளவிலும் அனைத்துலக அளவிலும் பெருகிய முறையில் ஊழல் நிறைந்ததாகக் கருதப்படும் மலேசியாவை அடிப்படையாகக் கொண்டிருக்க முடியாது என்றும் அவர் கூறினார்.

கோமஸின் ராஜினாமா கடிதத்தில் அவர் நேற்று ஊடகங்களுடன் பகிர்ந்து கொண்டார், “வணிகத்திற்கும் சட்ட அமலாக்கத்திற்கும் இடையிலான தொடர்பு” மற்றும் ஆசாம் சம்பந்தப்பட்ட “விருப்ப மோதல்” நிலைமை மற்றும் பெருநிறுவன பங்குகளின் அவரது விரிவான உரிமையைப் பற்றி குழப்பமான கேள்விகள் எழுப்பப்பட்டுள்ளன.

முன்னாள் எம்ஏசிசி தலைமை ஆணையர் ஒரு மோதல் சூழ்நிலையில் ஈடுபட்டதாகக் கூறப்படுகிறது. “இந்த நிறுவனத்தில் ஒரு போக்கை உடனடியாக விசாரிக்க வேண்டும்” என்று கோம்ஸ் கூறினார்.

சுங்கை பூலோ எம்.பி சிவராசா ராசையா தலைமையிலான பிகேஆரின் நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்கள் குழுவால் எம்.ஏ.சி.சி உயர் அதிகாரி பற்றிய குற்றச்சாட்டுகள் டிசம்பர் 14 அன்று மக்களவையில் எழுப்பப்பட்டன. அந்த அதிகாரியை விசாரிக்க அதிகாரிகளுக்கு அழைப்பு விடுத்த அவர், விசாரணை சுதந்திரமாக இருக்க வேண்டும் என்றும் எம்ஏசிசியால் நடத்தப்படக்கூடாது என்றும் கூறினார். ஜூன் 1, 2020 முதல் அடுத்த ஆண்டு மே 31 வரையிலான இரண்டு ஆண்டு காலத்திற்கு கோமஸ் குழுவில் நியமிக்கப்பட்டார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here