‘லெந்தாங் வனப் பகுதியில் மரம் வெட்டும் நடவடிக்கைகள் இல்லை’ -பகாங் வனத்துறை

குவாந்தான், டிசம்பர் 30 :

ட்ரோன்களைப் பயன்படுத்தி வான்வழிச் சோதனை நடத்தியதில், லெந்தாங் வனப் பகுதி, அரசு நிலம் மற்றும் ஜாலான் பெனந்தாங்-காராக் அருகே உள்ள நிலப்பகுதி மற்றும் பெந்தாங்கில் உள்ள ஸ்ரீ டெலிமோங் பாலம் ஆகியவற்றில் மரம் வெட்டும் நடவடிக்கைகள் எதுவும் இல்லை என்று பகாங் வனத்துறை (ஜேபிஎன்பி) நேற்று இரவு ஒரு அறிக்கையின் மூலம் தெரிவித்தது.

சமூக ஊடகங்களில் மரம் வெட்டும் நடவடிக்கைகளுடன் தொடர்புடையதாக்க கூறப்பட்ட, இரு இடங்களிலும் சோதனை செய்ததில், சாலை மற்றும் பாலங்களில் சிதறிய மரக் கழிவுகள், உண்மையில் வெள்ளம் காரணமாக ஆற்றில் ஏற்பட்ட நீர் எழுச்சி சம்பவத்தின் குப்பைகள் என்று கண்டறியப்பட்டது.

லெந்தாங் வனப் பகுதியானது 2002 ஆம் ஆண்டு முதல் நீர் பிடிப்புப் பகுதியாக அரசிதழில் வெளியிடப்பட்டது, மேலும் காட்டில் உள்ள 30 ஹெக்டேர் பரப்பளவு உயர் பாதுகாப்பு மதிப்பு வனமாக (HCVF) மாற்றப்பட்டுள்ளது, அதாவது இது பாதுகாக்கப்பட்ட காடாக பிரகடனப்படுத்தப்படவில்லை. இவ் இரண்டு பகுதிகளிலும் மரம் வெட்டும் நடவடிக்கைகள் அனுமதிக்கப்படுகின்றன.

மேலும் அப்பகுதியில் காணப்படும் மரக்கழிவுகள் மீது, தேசிய வனச்சட்டம் 1984ன் கீழ் உள்ள விதிகளின்படி, குப்பைகளை உடனடியாக அகற்றுவதை உறுதிசெய்ய மேலதிக நடவடிக்கைகள் எடுக்கப்படும் என திணைக்களம் தெரிவித்துள்ளது.

ஹெலிகாப்டர்களைப் பயன்படுத்தி, லெந்தாங் வனக் காப்பகத்தில் உள்ள பிரச்சனை மற்றும் நீர் எழுச்சி இருப்பிடம் பற்றிய தெளிவான படத்தைப் பெற, ஜனவரி தொடக்கத்தில் மேலும் சோதனைகள் நடத்தப்படும் என்று திணைக்களம் கூறியது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here