இந்த ஆண்டில் அதிகம் பேசப்படும் நபரான எம்ஏசிசி தலைமை இயக்குநர் அசாம் பாக்கியின் பங்கு பரிவர்த்தனை குறித்த தகவல்

மலேசிய ஊழல் தடுப்பு ஆணையத்தின் இயக்குநர் அசாம் பாக்கி, 2022ஆம் ஆண்டில் பேசப்படும் நபராக இருக்கிறார்.
இது வரை நாம் அறிந்தவை இங்கே:

டிசம்பர் 13: ஆர் சிவராசா தலைமையிலான பிகேஆரின் நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்கள் அசாம் பாக்கியின் பங்குகள் குறித்து விசாரணை நடத்தக் கோரினர். 2015-2016 க்கு இடையில் அவர் இரண்டு மில்லியன் பங்குகள் மற்றும் வாரண்டுகளை வாங்கியதாகக் கூறும் அறிக்கைகளை அவர்கள் மேற்கோள் காட்டினர். எந்த ஒரு நிறுவனத்தின் பங்குகளிலும் அரசு ஊழியர்கள் RM100,000-க்கு மேல் வைத்திருக்க அனுமதிக்க மாட்டார்கள்.

டிசம்பர் 27: மலாயா பல்கலைக்கழகத்தின் முன்னாள் பேராசிரியர் எட்மண்ட் டெரன்ஸ் கோம்ஸ், எம்ஏசிசியின் ஆலோசனை மற்றும் ஊழல் தடுப்புக் குழுவில் இருந்து தனது பதவியை எதிர்த்துப் பதவி விலகினார். கோம்ஸ் தனது ராஜினாமா கடிதத்தில், குழுவின் தலைவர் போர்ஹான் டோலா மற்றும் எம்ஏசிசியில் உள்ள மற்ற உயர் அதிகாரிகளின் குற்றச்சாட்டுகள் குறித்து விவாதிக்கப்பட்ட பலமுறை கேட்டதாகவும் ஆனால் அதில் எதுவும் வரவில்லை என்றும் கூறுகிறார். எம்ஏசிசி ஆலோசனைக் குழுத் தலைவர் அபு ஜஹர் உஜாங்கிற்கு அவர் அனுப்பியதாகக் கூறிய மூன்று மின்னஞ்சல்களும் இதில் அடங்கும், அதற்கு எந்தப் பதிலும் இல்லை.

ஜனவரி 5: அபு ஜஹர் மற்றும் அசாம் ஒரு செய்தியாளர் சந்திப்பை அழைத்தனர், அதில் அபு ஜஹர் தலைமையிலான நவம்பர் 24 அன்று கூடி அசாமை அனுமதித்ததாகக் கூறினார். அவரது சகோதரர் நசீர் பாக்கி தனது கணக்கைப் பயன்படுத்தி பங்குகளை வாங்கினார். பின்னர் அவை நசீரின் கணக்கிற்கு மாற்றப்பட்டன என்று ஆசம் விளக்கப்படுகிறது. நவம்பரில் அவர் வாரியத்திடம் கூறியது தான் தன்னை விடுவிக்க வழிவகுத்ததாக அவர் கூறினார்.

ஜனவரி 6: பங்குதாரர்களைப் பற்றி விவாதிக்க அசாமை அழைப்பதாக பங்கு பரிவர்த்தனை கூறியது. ஒரு வர்த்தகக் கணக்கில் உள்ள பங்குகள் கணக்கின் பயனாளியான உரிமையாளரால் வாங்கப்பட வேண்டும் என்று கூறுகிறது. பிளாக்பஸ்டர் செய்தியாளர் மாநாட்டிற்கு கோமஸ் பதிலளித்தார், வர்த்தக கணக்குகளை நிர்வகிக்கும் விதிகள் பற்றி அசாம் அறிந்திருக்கிறாரா என்று கேட்டார். பங்குகளை வாங்குவதற்கு தேவையான நூறாயிரக்கணக்கான ரிங்கிட்டை அசாமின் சகோதரர் எங்கிருந்து பெற்றார் என்றும் அவர் கேட்டார்.

நவம்பர் 24 :அன்று கூட்டம் நடத்தப்பட்டதாகக் கூறப்படும் போதிலும், இதைப் பற்றி யாரும் முதலில் கேட்பது ஏன் என்றும் அவர் கேள்வி எழுப்பினார். இந்த விவகாரம் குறித்து இதுவரை எதுவும் பேசாத பிரதமர் இஸ்மாயில் சப்ரி யாக்கோபிடம் இருந்து பதில் அளிக்க வேண்டும் என்று கேட்டுக் கொண்டார். ஊழலுக்கு எதிரான அமைப்புகள், தன்னார்வ தொண்டு நிறுவனங்கள் மற்றும் நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்கள் அனைவரும் அசாம் மற்றும் அபு ஜஹர் ராஜினாமா செய்ய அழைப்பு விடுத்தனர்.

ஜனவரி 8: ஆலோசனைக் குழுவின் சக உறுப்பினர்கள் ஆறு பேர் அபு ஜஹரின் கருத்துக்களில் இருந்து விலகி, அவர் தனிப்பட்ட கருத்தைத் தெரிவித்ததாகவும், குழுவின் ஒருமித்த கருத்தைக் கூறவில்லை என்றும் கூறினார். வாரியத்திற்கு விசாரணை அதிகாரம் இல்லை என்றும் யாரையும் எதிலும் இருந்து விடுவிக்கும் உரிமை இல்லை என்றும் அவர்கள் கூறுகின்றனர்.

அதே நாளில், நவம்பர் 24 சந்திப்பு உண்மையில் நடந்ததா என்று கேள்வி எழுப்பி மற்றொரு திறந்த கடிதம் எழுதினார். டிசம்பரில் குழு உறுப்பினர்களுடன் பங்குப் பிரச்சினை பற்றி விவாதித்த போதிலும், அதைப் பற்றி தனக்கு ஒருபோதும் தெரிவிக்கவில்லை.

ஜன. 9: மூன்று எம்ஏசிசி துணைத் தலைமை ஆணையர்கள் தங்கள் முதலாளியை ஆதரித்தனர். அவருடைய பரிவர்த்தனைகளைச் சுற்றியுள்ள கதைகள் “பழிவாங்கும் அரசியலின்” விளைவு என்று குற்றம் சாட்டினார். அமைப்பின் நம்பகத்தன்மையை குறைமதிப்பிற்கு உட்படுத்தும் நோக்கில் குற்றச்சாட்டுகள் இருப்பதாக அவர்கள் தெரிவிக்கின்றனர்.

ஜனவரி 11: அபு ஜஹர் மற்றொரு செய்தியாளர் சந்திப்பை நடத்துகிறார். அவர் முன்பு கூறியதை தவறாகப் புகாரளித்ததற்காக ஊடகங்களைக் குற்றம் சாட்டினார். தவறான சித்தரிப்புகள் தான் சக நிர்வாகக்குழு உறுப்பினர்களை தனது கருத்துக்களில் இருந்து விலகி இருக்க தூண்டியது. இருப்பினும், அசாம் வாரியத்தால் விடுவிக்கப்பட்டது குறித்து அவர் முன்பு கூறியதை அவர் தெளிவுபடுத்தவோ அல்லது குறிப்பிடவோ இல்லை. ஊடகவியலாளர்களின் கேள்விகளையும் அவர் அனுமதிக்கவில்லை.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here