ஜெனிவாவில் நடைபெறும் EB WHO கூட்டத்தில் மலேசியா பங்கேற்கவிருக்கிறது

சுவிட்சர்லாந்தின் ஜெனீவாவில் ஜனவரி 24 முதல் 29 வரை நடைபெறவுள்ள உலக சுகாதார அமைப்பின் (WHO) நிர்வாகக் குழுவின் (EB) 150ஆவது அமர்வில் சுகாதார அமைச்சர் கைரி ஜமாலுதீன் தலைமையிலான மலேசியக் குழு பங்கேற்கிறது.

சுகாதார இயக்குநர் ஜெனரல் டான்ஸ்ரீ டாக்டர் நூர் ஹிஷாம் அப்துல்லா மற்றும் சுகாதார அமைச்சகத்தின் (MOH) மூத்த அதிகாரிகளும் தூதுக்குழுவில் அங்கம் வகிக்கின்றனர்.

காசநோய் ஆராய்ச்சி மற்றும் புதுமைக்கான உலகளாவிய உத்தி உட்பட, கூட்டத்தின் நிகழ்ச்சி நிரலில் நாட்டின் அறிக்கையை கைரி வழங்க திட்டமிடப்பட்டுள்ளார். நோய்த்தடுப்பு நிகழ்ச்சி நிரல் 2030; உணவுப் பாதுகாப்பிற்கான WHO உலகளாவிய உத்தி மற்றும் புறக்கணிக்கப்பட்ட வெப்பமண்டல நோய்க்கான சாலை வரைபடம் 2021-2030 ஆகியவை என்று MOH இன்று ஒரு அறிக்கையில் தெரிவித்துள்ளது.

மற்ற WHO நிர்வாகக் குழு உறுப்பினர்களுடன் மே 2021 முதல் மே 2024 வரையிலான மூன்று ஆண்டுகளுக்கு மேற்கு பசிபிக் வட்டாரத்தை பிரதிநிதித்துவப்படுத்தும் EB WHO உறுப்பினராக மலேசியா நியமிக்கப்பட்டுள்ளது.

EB WHO இல் மலேசியாவின் பங்கேற்பு முக்கியமானது என்று விவரித்த MOH, WHO இன் கீழ் ஒருமித்த கருத்துடன் ஒப்புக் கொள்ளப்பட்ட கடமைகள், கொள்கைகள், திட்ட அமலாக்க நிலை மற்றும் சுகாதாரத் துறையின் திசை குறித்து கூட்டத்தில் விவாதிக்கப்படும் என்று MOH கூறியது.

மலேசியா மற்ற குறிப்பிடத்தக்க சுகாதார பிரச்சினைகளை முன்னிலைப்படுத்துகிறது. இது நாட்டை மட்டுமல்ல, மேற்கு பசிபிக் வட்டாரங்களின் உறுப்பு நாடுகளையும் உள்ளடக்கியது என்று அந்த அறிக்கையைப் படிக்கவும். உலகளாவிய சுகாதாரத் துறையின் நலனுக்காக, மற்ற நிர்வாகக் குழு உறுப்பினர்களுடன் மேலும் ஆலோசனை மற்றும் கலந்துரையாடலுக்கான இடத்தை வழங்கும் தளமாகவும் EB WHO கூட்டம் செயல்படும் என்றும் MOH கூறியது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here