புலனாய்வு பத்திரிகையாளரா லலிதா குணரத்னம்? கேள்வி எழுப்புகிறார் அசாம்

செயற்பாட்டாளரும் ஊடகவியலாளருமான லலிதா குணரத்னம் மீது வழக்குத் தொடுத்துள்ள மலேசிய ஊழல் தடுப்பு ஆணையத்தின் (எம்ஏசிசி) தலைமை ஆணையர் டான்ஸ்ரீ அசாம் பாக்கி, புலனாய்வுப் பத்திரிக்கையாளர் என்று அழைக்கப்படும் நம்பகத்தன்மை அவருக்கு இல்லை என்று குற்றம் சாட்டியுள்ளார்.

2015 ஆம் ஆண்டில் இரண்டு பொதுப் பட்டியலிடப்பட்ட நிறுவனங்களில் மில்லியன் கணக்கான பங்குகளை வாங்கியது தொடர்பான சர்ச்சையில் தன்னை சிக்கவைக்கும் கட்டுரைகள் மீதான அவதூறு வழக்கில் லலிதாவின் தற்காப்பு அறிக்கைக்கு அவர் அளித்த பதிலில் அவர் இவ்வாறு கூறினார். வழக்கு செவ்வாய்க்கிழமை (பிப். 15) கோலாலம்பூர் உயர்நீதிமன்றத்தில் பதில் தாக்கல் செய்யப்பட்டது.

பிரதிவாதியின் தற்காப்பு அறிக்கை அவளுக்கு நம்பகத்தன்மை இல்லாததைக் காட்டுகிறது. மேலும் அவர் கூறுவது போல் லலிதா புலனாய்வுப் பத்திரிகையாளர் அல்ல  என்று அசாம் கூறினார். பெட்டாலிங் ஜெயாவில் உள்ள C4: C4: Centre to Combat Corruption & Cronyism (C4) அலுவலகம் என நீதிமன்ற ஆவணங்களுக்கான தனது சேவை முகவரியை பிரதிவாதி மறுப்பது “தர்க்கமற்றது” என்று அவர் கூறினார்.  டிசம்பர் 2020 நிலவரப்படி லலிதா தங்கள் பணியாளராக இல்லை என்று C4 தானே பகிரங்க அறிக்கையை வெளியிட்டதாகவும் அசாம் கூறினார்.

பிப்ரவரி 3 ஆம் தேதி (லலிதாவின்) தற்காப்பு அறிக்கை தாக்கல் செய்யப்படுவதற்கு முன்பு, ஜனவரி 14 அன்று ஊடக அறிக்கை பரப்பப்பட்டாலும், பிரதிவாதி C4 ஊழியர் தான் என்று கூறி கொள்கிறார். இதன் மூலம் தெளிவாக தெரிவது என்னவென்றால்  பாதுகாப்பு அறிக்கை பொய்யானது மற்றும் C4 இன் ஊடக அறிக்கைக்கு முரணானது மற்றும் கெளரவமான நீதிமன்றத்தை தவறாக வழிநடத்தும் முயற்சியாகும் என்று அசாம் மேலும் கூறினார்.

இந்த வழக்கு இன்று விசாரணைக்கு வந்தது. லலிதா சார்பில் ஆஜரான வழக்கறிஞர் முகமது இப்ராகிம் முகமட், அடுத்த வழக்கு நிர்வாகம் மார்ச் 8ஆம் தேதிக்கு ஒத்திவைக்கப்பட்டுள்ளதாக செய்தியாளர்களிடம் தெரிவித்தார். சாட்சிகள் முறையே சில இடைநிலை விண்ணப்பங்களையும் தாக்கல் செய்ய வேண்டும் என்று அவர் தொடர்பு கொண்டபோது கூறினார்.

ஜனவரி 12 அன்று, லலிதாவின் “எம்ஏசிசி தலைமைத்துவத்தில் வணிக உறவுகள்: அது எவ்வளவு ஆழமாக செல்கிறது? (பாகம் 1)” மற்றும் “எம்ஏசிசி தலைமைத்துவத்தில் வணிக உறவுகள்: அது எவ்வளவு ஆழமாக செல்கிறது? (பாகம் 2) என்ற தலைப்பில் லலிதாவுக்கு எதிராக வழக்கு தொடர்ந்தார். )” அக்டோபர் 26 அன்று சுதந்திரச் செய்தி சேவையின் செய்தி இணையதளத்தில் வெளிவந்தது. இரண்டு கட்டுரைகளும் டிசம்பர் 15 அன்று மறுபிரசுரம் செய்யப்பட்டன.

கட்டுரைகள், தீங்கிழைக்கும் மற்றும் அவதூறான (கெட்ட நோக்கத்துடன்) வரைவு செய்யப்பட்டன. வெளியிடப்பட்டன மற்றும் மறுபிரசுரம் செய்யப்பட்டன. அவை தாக்கத்தையும் மோசமான எண்ணத்தையும் வாசகர்களுக்கு ஏற்படுத்துகின்றன. மேலும் அசாம் ஒரு ஊழல் நிறைந்த அரசு ஊழியர் என்று தனது பதவியை துஷ்பிரயோகம் செய்தார். MACC அதிகாரி தனது சொந்த நலன்களுக்காகவும் அதே போல் தனது சகோதரரின் நலனுக்காகவும் அதிகார துஷ்பிரயோகம் செய்யப்பட்டது போல் இருந்தது என்று அசாம் கூறினார்.

பிரதிவாதி அந்தக் கட்டுரைகள் தொடர்பாக தன்னிடம் இருந்து உறுதிப்படுத்தல் பெறவில்லை என்று ஆசம் கூறினார். கட்டுரைகள், ட்வீட்கள் மற்றும் வழக்கறிஞரின் ஊடக அறிக்கையின் வெளியீடு மற்றும் மறுபிரசுரம் காரணமாக பிரதிவாதி தனது நற்பெயருக்கும், கெளரவத்திற்கும் களங்கம் விளைவித்து விட்டதாக  அவர் கூறினார்.

பிரதிவாதி அல்லது அவரது முகவர்கள் தனக்கு எதிரான குற்றச்சாட்டுகளை மறுபிரசுரம் செய்வதிலிருந்தும், அவதூறான அவதூறு அறிக்கைகள், கட்டுரைகள் மற்றும் ட்வீட்களை அகற்றுவதற்கும் அவர் தனது பொது நற்பெயருக்கு எதிராக ஒரு தடை உத்தரவை விரும்புகிறார்.

பொதுச் சேதங்கள், மோசமான சேதங்கள், நலன்கள், செலவுகள் மற்றும் நீதிமன்றத்தால் பொருத்தமானதாகக் கருதப்படும் பிற நிவாரணங்கள் ஆகியவற்றில் அவர் RM10 மில்லியனைக் கோருகிறார்.

பிப்ரவரி 3 அன்று, லலிதா தனது தற்காப்பு அறிக்கையை தாக்கல் செய்தார். அசாம் தொடர்பான தனது கட்டுரைகள் மற்றும் டுவீட்களில் பகிரப்பட்ட தகவல்கள் உறுதிப்படுத்தப்பட்ட ஆதாரங்களில் இருந்து எடுக்கப்பட்டவை என்று கூறினார். உறுதிப்படுத்தப்பட்ட ஆதாரங்களில் இருந்து பிரித்தெடுக்கப்பட்டவற்றின் அடிப்படையில் பிரதிவாதி கட்டுரைகளைப் புகாரளித்துள்ளார் மற்றும் தகவலைத் துல்லியமாகவும், நியாயமாகவும், நடுநிலையாகவும் தொகுத்துள்ளார்.

பிரதிவாதி, பொதுமக்களுக்கு (அதன் வாசகர்கள்) குறிப்பிட்ட தகவல்களின் வெளிப்படையான மற்றும் தடையற்ற தகவல்தொடர்புகளைப் பெறுவது அவசியம் என்று கூறியதாக அந்த அறிக்கையில் கூறப்பட்டுள்ளது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here