மரண தண்டனை விதிக்கப்பட்ட 2 மலேசியர்களின் மேல்முறையீடுகளை சிங்கப்பூர் அடுத்த வாரம் விசாரிக்கும்

மலேசியர்களான பௌசி ஜெஃப்ரிடின் மற்றும் நாகேந்திரன் கே.தர்மலிங்கம் ஆகியோரின் மரண தண்டனைக்கு எதிரான மேல்முறையீட்டை சிங்கப்பூர் நீதிமன்றங்கள் அடுத்த வாரம் விசாரிக்கும்.

ஒரு செய்தியாளர் கூட்டத்தில், மரண தண்டனைக்கு எதிரான ஆசியா நெட்வொர்க்கின் (Adpan) டோபி சியூ, சிங்கப்பூரர்களான ரோஸ்லான் பாக்கர் மற்றும் ரோஸ்மன் அப்துல்லா ஆகியோருடன் சேர்ந்து பிப்.28 ஆம் தேதி அவர்களின் மரண தண்டனையின் அரசியலமைப்புச் சட்டத்தின்படி பௌசியின் மனுவை நீதிமன்றங்கள் விசாரிக்கும் என்றார். நாகேந்திரன் மேல்முறையீடு நாளை மறுநாள் நடைபெறும். இந்த நான்கு பேர் சம்பந்தப்பட்ட நீதிமன்ற விசாரணைகளை Adpan உன்னிப்பாக கவனித்து வருகிறது  என்று அவர் கூறினார்.

பௌசிக்கு 67% நுண்ணறிவு அளவு (IQ) இருப்பதாகச் சான்றிதழைப் பெற்றிருப்பதாகச் செவ் கூறினார். ஆனால் விசாரணை நீதிபதி குறைந்த IQ அளவு மட்டும் மனதின் அசாதாரணத்திற்கு ஆதாரம் இல்லை என்று தீர்ப்பளித்தார். நாகேந்திரனைப் பொறுத்தவரை, அவரது மரண தண்டனையின் அரசியலமைப்புத் தன்மையைத் தவிர அவரது மேல்முறையீட்டில் அவரது மன நிலையை ஒரு புதிய மனநல மருத்துவர் குழு மறுமதிப்பீடு செய்ய வேண்டும் என்ற கோரிக்கையும் அடங்கும்.

செய்தியாளர் கூட்டத்தில், ஆர்வலர் மற்றும் ஃப்ரீலான்ஸ் பத்திரிகையாளர் கிர்ஸ்டன் ஹான் 2020 மற்றும் 2021 க்கு இடையில், மரணதண்டனை எதுவும் இல்லை என்று கூறினார். அதனால் நிலுவையில் உள்ள வழக்குகளைத் தீர்ப்பதற்காக தூக்குத் தண்டனை நிறைவேற்றப்படுகிறதா என்ற அச்சம் தற்போது எழுந்துள்ளது.

2012 அல்லது 2013 இல் பின்னடைவுக்கு ஒரு காரணம், சிங்கப்பூர் அவர்களின் Misuse of Drugs Act 1973 சட்டத்தை திருத்தியது. நீதிமன்றங்கள் ஒருவருக்கு ஆயுள் தண்டனை அல்லது மரண தண்டனை விதிக்கும் அளவுகோல்களை மாற்றியது.

இதன் விளைவாக, குற்றவாளிகள் எனத் தீர்ப்பளிக்கப்பட்டு தண்டனை விதிக்கப்பட்ட கைதிகளின் வழக்குகளில் பின்னடைவை ஏற்படுத்தி குற்றஞ்சாட்டப்படுவதற்குத் தகுதி பெற்றனர்.  கடந்த வியாழன் அன்று சிங்கப்பூர் அதிபர் ஹலிமா யாக்கோப், 2010ஆம் ஆண்டு போதைப்பொருள் கடத்தல் வழக்கில் தண்டனை பெற்ற பௌசி மற்றும் ரோஸ்லான் ஆகியோரின் மரணதண்டனையை நிறுத்தி வைத்தார்.

இரண்டு பேரும் முந்தைய நாள் தூக்கிலிட திட்டமிடப்பட்டது ஆனால் மேல்முறையீடு நிலுவையில் மரணதண்டனைக்கு இடைக்கால தடை வழங்கப்பட்டது. ஆனால், மேல்முறையீடு நிராகரிக்கப்பட்டது. இருவரின் வழக்கறிஞர்களும் மரண தண்டனையின் அரசியலமைப்பை விசாரிக்க  மற்றொரு விண்ணப்பத்தை தாக்கல் செய்தனர்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here