சமூக ஊடகங்கள் மூலம் தனிப்பட்ட தகவல்களை திருடும் கும்பலை போலீசார் அடையாளம் கண்டுள்ளனர்

கோலாலம்பூர்: சமூக ஊடகங்களில் குறுந்தகவல் சேவை (எஸ்எம்எஸ்) மூலம் ஃபிஷிங் செய்து தகவல்களை பெற முயலும் மோசடிக்காரர்களின் சமீபத்திய தந்திரங்களுக்கு இரையாகிவிட வேண்டாம் என்று ராயல் மலேசியா காவல்துறை (PDRM) பொதுமக்களுக்கு நினைவூட்டியுள்ளது.

புக்கிட் அமான் வணிகக் குற்றப் புலனாய்வுத் துறை (சிசிஐடி) இயக்குநர் டத்தோ முகமட் கமருடின்  முகமட் டின், அதன் உளவுத்துறை அறிக்கையின் அடிப்படையில், சமூக ஊடகப் பயனர்கள் அறியப்படாத நபர்களிடமிருந்து “வீட்டு மேம்பாட்டு மானியம்” எனப்படும் நிதி உதவி வழங்கும் செய்திகளைப் பெறுவார்கள் என்றார்.

மானியம் என்று அழைக்கப்படுவது, நிதி உதவி தேவைப்படும் நபர்களுக்கு உதவுவதற்காக உலக வங்கியின் ஒத்துழைப்புடன் பல அரசு நிறுவனங்களால் கையாளப்படுவதாகக் கூறப்படுகிறது.

ஊழலின் கீழ், விண்ணப்பதாரர்கள் தங்கள் முழு பெயர், அடையாள அட்டை எண், திருமண நிலை மற்றும் பிற தகவல்கள் உள்ளிட்ட தனிப்பட்ட தகவல்களை விண்ணப்ப படிவத்தில் நிரப்புமாறு கேட்டுக் கொள்ளப்படுவார்கள் என்று ஒரு அறிக்கையில் தெரிவித்தார்.

எவ்வாறாயினும், இந்த மோசடி குறித்து சிசிஐடிக்கு எந்த அறிக்கையும் கிடைக்கவில்லை என்று முகமட் கமருடின் கூறினார். ஆனால் அவர்களின் தனிப்பட்ட தரவை மூன்றாம் தரப்பினருக்கு வெளிப்படுத்துவது ஆபத்தான செயல் என்பதை மக்களுக்கு நினைவூட்டினார்.

வணிகக் குற்றங்கள் தொடர்பான ஏதேனும் ஆலோசனைகள் அல்லது பிரச்சினைகளுக்கு பொதுமக்கள் அதை CCID மோசடி பதில் மையத்திற்கு 03-2610 1559 அல்லது 03- 2610 1599 என்ற எண்ணில் அழைக்கலாம்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here