தடுப்பு காவலில் இருந்து தப்பியோடிய கைதிகளை கண்டால் காயப்படுத்தாதீர்

பினாங்கில் உள்ள சுங்கை பாக்காப், ரெலாவ் தற்காலிக குடிவரவு டிப்போவில் இருந்து தப்பியோடிய ரோஹிங்கியா கைதிகளை பார்க்கும் மக்கள், அவர்களைத் தாக்கவோ அல்லது காயப்படுத்தவோ வேண்டாம் என்று கேட்டுக் கொள்ளப்பட்டனர். அதற்குப் பதிலாக அதிகாரிகளிடம் ஒப்படைக்குமாறு கேட்டுக் கொள்ளப்படுகின்றனர்.

மலேசியாவின் கெடா ரோஹிங்கியா சங்கத்தின் தலைவர் யூசப் அலி, டிப்போவில் இருந்து தப்பியோடிய கைதிகள் திசை தெரியாமல் தங்கள் நண்பர்களைப் பின்தொடர்கிறார்கள் என்று நம்பிக்கை தெரிவித்தார். இந்த சம்பவத்தை திட்டமிடுவதற்கும், நாட்டின் சூட்சுமங்களை அறிந்து கொள்வதற்கும் முக்கிய மூளையாக பெரியவர்கள் இருக்க முடியும் என அவர் தெரிவித்துள்ளார்.

கைதிகள் டிப்போவில் இருந்து தப்பியதற்காக நான் வெட்கப்படுகிறேன். மலேசியர்கள் அவர்கள் அங்கு சந்திக்கும் கைதிகளை காயப்படுத்த மாட்டார்கள் என்று நம்புகிறேன். நண்பர்களைப் பின் தொடர்கிறார்கள். எதுவும் தெரியாது, அவர்களில் பெரும்பாலோர் ஒருபோதும் படிக்காதவர்கள், இந்த நாட்டில் சட்டம் பற்றி அறியாதவர்கள்.

நாட்டில் சட்டத்தை மீறும் ரோஹிங்கியா இனத்தைச் சேர்ந்த எவரும் தண்டிக்கப்பட வேண்டும். எங்கள் இனக் கைதிகளில் பலருக்கு இங்குள்ள சட்டம் மற்றும் கலாச்சாரம் புரியவில்லை. பல்வேறு இனங்களைச் சேர்ந்த உள்ளூர் மக்களுக்கு மரியாதையுடன் இருக்க வேண்டும் என்று நான் எப்போதும் எங்கள் இனக்குழுவை அறிவுறுத்துகிறேன் என்று அவர் இன்று BH இடம் கூறினார்.

இதற்கிடையில், அரசாங்கம் மற்றும் அகதிகளுக்கான ஐக்கிய நாடுகளின் உயர் ஸ்தானிகராலயத்துடன் (UNHCR) ரோஹிங்கியா சமூகத்தை உள்ளடக்கிய ஒரு விவாதம் நடத்தப்பட வேண்டும் என்று யூசப் வேண்டுகோள் விடுத்தார். நாட்டில் ரோஹிங்கியா இனப்பிரச்சினைக்கு தீர்வு காண்பதற்கு இந்த கலந்துரையாடல் முக்கியமானது என அவர் தெரிவித்துள்ளார்.

நாங்கள் அவர்களை திருப்பி அனுப்பவோ அல்லது வேறு நாட்டிற்கு அனுப்பவோ விரும்பினால், இந்த கைதிகளுக்கு தெரியப்படுத்த வேண்டும். அவர்களுக்கு புரிய வைக்க வேண்டும். இருப்பினும், அவர்கள் இந்த நாட்டில் அரசாங்கத்தின் மூலம் சில துறைகளில் பணியாற்ற முடியும் என்று நான் பரிந்துரைக்கிறேன். இந்த இனக்குழுக்கள் அனைவரையும் அடையாளம் கண்டு, UNHCR ஆவணங்கள் அல்லது அட்டைகளை வைத்திருப்பதை உறுதிசெய்ய வேண்டும். விபத்து அல்லது சட்டத்தை மீறும் பட்சத்தில் எடுக்கப்படும் நடவடிக்கையை எளிதாக்குவதற்கு எங்களைப் பற்றிய தரவுகளை அரசாங்கம் வைத்திருக்க முடியும் என்று அவர் கூறினார்.

ரோஹிங்கியா இனம் இப்போது கால்பந்து போன்றது என்றும் இந்தியா, மியான்மர், வங்கதேசம் மற்றும் தாய்லாந்து உள்ளிட்ட நாடுகளில் UNHCR அட்டைகள் இருந்தபோது பெரும்பாலானோர் தடுத்து வைக்கப்பட்டுள்ளனர் அல்லது சிறையில் அடைக்கப்பட்டுள்ளனர் என்றும் யூசப் கூறினார்.

சீனாவைச் சேர்ந்த நிறுவனங்கள் தொழிற்சாலைகளால் கட்டப்பட்டதாகக் கூறப்படும் அவர்களின் குடியிருப்புகள் கற்பழிக்கப்பட்ட பெண்கள் உட்பட ரோஹிங்கியா இனத்தவர்கள் மொத்தமாக கொல்லப்பட்டு எரிக்கப்பட்டதாக அவர் கூறினார்.

இஸ்லாமிய ஒத்துழைப்பு அமைப்பின் (OIC) இஸ்லாமிய நாடுகள் நமது இனத்தைக் காப்பாற்ற ஒன்றுபட வேண்டும் என்று கேட்டுக்கொள்கிறேன். OIC-ன் கீழ் உள்ள 57 இஸ்லாமிய நாடுகளின் ஆதரவு இருந்தால் நாங்கள் போராட ஆர்வமாக இருப்போம் என்று அவர் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here