மூன்று மாநிலங்களில் கை,கால் வாய்புண் நோய் அதிகரிப்பு

கை கால் வாய் புண்

கோலாலம்பூர்: சபா, தெரெங்கானு மற்றும் பேராக் ஆகிய இடங்களில் கை, கால் மற்றும் வாய் நோய் (HFMD) தொடர்ந்து அதிகரித்து வருகிறது. ஆனால் நிலைமை இன்னும் கட்டுப்பாட்டில் உள்ளது. SABAH இல், மாநில சுகாதாரத் துறை இயக்குநர் டத்தோ டாக்டர் ரோஸ் நானி முடின் கூறியதாவது, மே 16 வரை 2,654 HDFM வழக்குகள் பதிவாகியுள்ளன. இது கடந்த ஆண்டு இதே காலக்கட்டத்தில் 55 வழக்குகளுடன் ஒப்பிடும்போது மிகவும் அதிகமானதாகும்.

தவாவ் (435 வழக்குகள்), சண்டகன் (387), லஹாட் டத்து (308), கோத்தா பெலுட் (244) மற்றும் பாபர் (229) ஆகிய ஐந்து மாவட்டங்களில் அதிக வழக்குகள் பதிவாகியுள்ளன என்று அவர் கூறினார். மொத்தம் 93.1% வழக்குகள் ஆறு வயதுக்குட்பட்ட குழந்தைகள். பெரும்பாலான பரிமாற்றங்கள் வீட்டிலோ அல்லது ஆரம்ப கல்வி மையங்களிலோ நிகழ்ந்தன  என்று அவர் இன்று ஒரு அறிக்கையில் கூறினார்.

ஆயினும்கூட, டாக்டர் ரோஸ் நானி இன்றுவரை எச்எஃப்எம்டியால் எந்த மரணமும் ஏற்படவில்லை என்றும், நர்சரி மற்றும் மழலையர் பள்ளி நடத்துபவர்கள் தங்கள் வளாகத்தில் நோய் பரவுவதைத் தடுக்க நடவடிக்கைகளைச் செயல்படுத்துமாறு வலியுறுத்தினார்.

தெரங்கானுவில், இந்த ஆண்டு தொடக்கத்தில் இருந்து கடந்த செவ்வாய் வரை 1,182 வழக்குகள் பதிவு செய்யப்பட்டுள்ள நிலையில், குழந்தைகளிடையே வழக்குகளின் எண்ணிக்கை தொடர்ந்து அதிகரித்து வருகிறது. கடந்த ஆண்டு இதே காலகட்டத்தில் பதிவான 103 வழக்குகளுடன் ஒப்பிடுகையில், பதிவு செய்யப்பட்ட வழக்குகளின் எண்ணிக்கை 10 மடங்கு அதிகரித்துள்ளது என்று மாநில சுகாதாரத் துறை இயக்குநர், டத்தோ டாக்டர் காஸ்மானி எம்போங் கூறினார். எவ்வாறாயினும், நோயின் பரவல் இன்னும் கட்டுப்பாட்டில் உள்ளது. ஏனெனில் இது நோயாளிகளிடையே கடுமையான தொற்றுநோய்களை உள்ளடக்கியதாக இல்லை என்று அவர் கூறினார்.

PERAK இல், மாநில சுகாதாரம், அறிவியல், சுற்றுச்சூழல் மற்றும் பசுமைத் தொழில்நுட்பக் குழுவின் தலைவர் முகமட் அக்மல் கமருடின், மாநிலத்தில் நோய்த்தொற்று வழக்குகள் தொடர்ந்து அதிகரித்தால், சுகாதார அமைச்சகத்தின் (MOH) உத்தரவின் பேரில் மாநில அரசு குழந்தை பராமரிப்பு வளாகத்தை மூடும் என்றார். பேராக் சுகாதாரத் துறை, மழலையர் பள்ளிகள், நர்சரிகள் மற்றும் தினப்பராமரிப்பு மையங்கள் தீவிரமடைந்தால் மூடப்படும்.

2022 ஆம் ஆண்டு மாநில அளவிலான சர்வதேச பல்லுயிர் தின கொண்டாட்டத்திற்குப் பிறகு ஒரு ஊடக மாநாட்டில், “இன்று வரை, மூடுவதற்கு எந்த உத்தரவும் இல்லை” என்று கூறினார். கடந்த செவ்வாய்க்கிழமை (மே 17) நிலவரப்படி மாநிலத்தில் மொத்தம் 2,638 HFMD வழக்குகள் பதிவு செய்யப்பட்டுள்ளன.

இதற்கு முன், சுகாதார இயக்குநர் ஜெனரல் டான்ஸ்ரீ டாக்டர் நூர் ஹிஷாம் அப்துல்லா கூறுகையில், நாட்டில் எச்.எஃப்.எம்.டி ஆபத்தான விகிதத்தில் பரவுகிறது. கடந்த ஆண்டு இதே காலக்கட்டத்தில் 31,661 வழக்குகள் பதிவாகியிருந்ததை விட, பரவல் 15 மடங்கு அதிகமாகும் என்றும் அவர் கூறினார்.

மே 14 அன்று முடிவடைந்த 19/2022 தொற்றுநோயியல் வாரத்தில் (EW) மொத்தம் 7,526 வழக்குகள் பதிவு செய்யப்பட்டுள்ளன. இது முந்தைய EW உடன் ஒப்பிடும்போது 349% அதிகரித்துள்ளது. நாடு முழுவதும் 1,676 வழக்குகள் மட்டுமே இருந்தன என்று அவர் மேலும் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here