விலைவாசி உயர்வு ஈரமான சந்தை வர்த்தகத்தில் வீழ்ச்சியை ஏற்படுத்துகிறது

விலைவாசி உயர்வால் வாடிக்கையாளர்களின் செலவினை குறைக்கின்றனர் என்று ஈரச்சந்தை விற்பனையாளர்கள் புலம்புகின்றனர். 40 ஆண்டுகளுக்கும் மேலாக பசார் ஶ்ரீ  செத்தியாவில் செயல்பட்டு வரும் சிக்கன் விற்பனையாளர் மஹானோம் ஹுசின்,  தனது வாடிக்கையாளர்கள் பலர் தங்கள் கொள்முதலை பாதியாக குறைத்துக்கொண்டதாக கூறினார்.

“விலைகள் மிக அதிகம்,” என்று கூறுவதாக அவர் சொன்னார். கடந்த மூன்று மாதங்களுக்கும் மேலாக கோழிக்கறி விலை ஏறுமுகத்தில் உள்ளது. மற்றொரு கோழி விற்பனையாளரான ரொபையா அமீர், விலையை அதிகரிப்பதைத் தவிர வேறு வழியில்லை என்று கூறினார். அரசாங்கம் நிர்ணயித்த உச்சவரம்பு விலை RM8.90 என்றாலும் கிலோ ஒன்றுக்கு RM11.50 விற்கப்படுகிறது. அதிக செயல்பாட்டுச் செலவுகள் இருப்பதால் தன்னால் இன்னும் லாபம் ஈட்ட முடியவில்லை என்று அவர் கூறினார்.

மீன் விலையும் உயர்ந்துள்ளது. கடல் உணவு விற்பனையாளர் சதீஷ் குமாரின் கூற்றுப்படி, வானிலை காரணமாக மீன் விலை ஒரு குறிப்பிட்ட வரம்பிற்குள் ஏற்ற இறக்கமாக இருந்தது. ஆனால் கடந்த சில மாதங்களில் இரண்டு மடங்கு அதிகரித்துள்ளது.

உதாரணமாக, Cencaru, ஒரு கிலோ RM10 மற்றும் RM11 இடையே விற்கப்படுகிறது, ஆனால் பின்னர் RM20 முதல் RM22 வரை உயர்ந்துள்ளது என்று அவர் கூறினார். தனது வாடிக்கையாளர்களில் சிலர் தாங்கள் செலவழித்த தொகையில் பாதிக்கும் குறைவாகவே செலவழித்துள்ளதாக அவர் கூறினார்.

மற்றொரு வர்த்தகரான இப்ராஹிம் அப்துல் ரஹ்மான் கூறுகையில், விற்பனையாளர்கள் ஹைப்பர் மார்க்கெட்டுகள், இரவு சந்தைகள் மற்றும் உழவர் சந்தைகளில் இருந்து போட்டியை எதிர்கொள்ள வேண்டியிருந்தது.

இது பல தசாப்தங்களுக்கு முன்னர் இருந்ததைப் போலல்லாமல், “நீங்கள் மாட்டிறைச்சி அல்லது கோழியை வாங்க விரும்பும் எந்த நேரத்திலும் ஈரமான சந்தைக்கு வருகிறார்கள்” என்று அவர் கூறினார்.

ஏப்ரலில் பதிவு செய்யப்பட்ட அனைத்து உணவுப் பொருட்களிலும் 89% விலை அதிகரித்த பிறகு, நுகர்வோர் தங்களின் உணவிற்கு அதிக கட்டணம் செலுத்துவார்கள் என்று சமீபத்தில் புள்ளியியல் துறை கூறியது. ஆனால் குறைந்த வருமானம் கொண்ட குடும்பங்களுக்கு சுமை மிகப்பெரியது என்று அவர் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here