கட்டாய மரண தண்டனையை ஒழிப்பதற்கான திருத்தங்கள் அக்டோபரில் தாக்கல் செய்யப்படும்

புத்ராஜெயா: கட்டாய மரண தண்டனையை ரத்து செய்வதற்கு தேவையான சட்ட திருத்தங்கள் அக்டோபர் நாடாளுமன்ற கூட்டத்தில் தாக்கல் செய்யப்படும் என்று டத்தோஸ்ரீ வான் ஜுனைடி துவாங்கு ஜாபர் கூறுகிறார். பிரதமர் துறை அமைச்சர் (நாடாளுமன்றம் மற்றும் சட்டம்) இது அடுத்த ஆண்டு ஜனவரிக்குள் கட்டாய மரண தண்டனையை ரத்து செய்ய அனுமதிக்கும் என்றார்.

கோட்பாட்டில், ஜூன் 8 ஆம் தேதி கட்டாய மரண தண்டனை ரத்து செய்யப்படும் என்று அரசாங்கம் ஒப்புக்கொண்டது. அட்டார்னி ஜெனரலின் அறைகள் அக்டோபர் மாதம் மக்களவையில் சமர்ப்பிக்கத் தேவையான திருத்தங்களை தயார் செய்யத் தயாராக இருப்பதாக எனக்குத் தெரிவிக்கப்பட்டது.

டிசம்பர் மாதத்திற்குள், இது மக்களவையில் தாக்கல் செய்யப்பட வேண்டும். அதற்கு அதிக எதிர்ப்புகள் இருக்காது என்று நான் நம்புகிறேன். எனவே ஜனவரி மாதத்திற்குள், கட்டாய மரண தண்டனையை நாம் ஒழிக்க முடியும் என்று திங்கள்கிழமை (ஜூன் 13) ஒரு செய்தியாளர் கூட்டத்தில் வான் ஜுனைடி கூறினார்.

திருத்தங்கள் இன்னும் இறுதி செய்யப்படாததால், தற்போது மரண தண்டனையில் உள்ளவர்களின் தண்டனையை அரசாங்கத்தால் இன்னும் குறைக்க முடியாது என்றும் வான் ஜுனைடி கூறினார். எவ்வாறாயினும், 2018 முதல் செயல்படுத்தப்பட்ட மரணதண்டனை மீதான தடை, திருத்தங்கள் இன்னும் இறுதி செய்யப்படாத வரை நீடிக்கும் என்றும் அவர் கூறினார்.

நாட்டில் தற்போது மரண தண்டனை விதிக்கப்பட்டுள்ள 1,342 குற்றவாளிகளின் வழக்குகளை ஆய்வு செய்ய நீதிமன்றம் அமைக்கப்படும் என்றும் அமைச்சர் மேலும் கூறினார். மரண தண்டனையில் உள்ள அனைவருக்கும் ஒரு போர்வை மன்னிப்பு வழங்க அரசாங்கத்திற்கு சில அழைப்புகள் உள்ளன, ஆனால் பாதிக்கப்பட்டவரின் தரப்பில் உள்ளவர்களுக்கு இது அநீதியாக இருக்கும் என்று நினைக்கும் மற்றவர்களும் உள்ளனர்.

எனவே இவை ஆய்வு செய்யப்பட வேண்டிய விஷயங்கள், எனவே ஒவ்வொரு வழக்கையும் விசாரிக்க ஒரு தீர்ப்பாயம் அமைக்கப்பட வேண்டும் என்பது பரிந்துரை. ஆனால் தீர்ப்பாயத்தின் அரசியலமைப்புத் தன்மையும் கவனிக்கப்பட வேண்டிய ஒன்று என்று வான் ஜுனைடி கூறினார்.

கட்டாய மரண தண்டனையை ஒழிப்பது மட்டுமே அரசாங்கத்தின் முடிவு என்பதால் மலேசியாவில் மரண தண்டனை இன்னும் உள்ளது என்றும் வான் ஜுனைடி கூறினார். கட்டாய மரண தண்டனை என்பது கிரிமினல் குற்றங்களை வழங்குவதைக் குறிக்கிறது. அங்கு குற்றம் சாட்டப்பட்டவர் குற்றவாளி என நிரூபிக்கப்பட்டால், அவர்களுக்கு விதிவிலக்கு இல்லாமல் மரண தண்டனை விதிக்கப்படும்.

வேறு வார்த்தைகளில் கூறுவதானால், குற்றம் சாட்டப்பட்டவர் அதற்குத் தகுதியற்றவர் என்று அவர் உணர்ந்தாலும், மரண தண்டனையை வழங்குவதைத் தவிர நீதிபதிக்கு வேறு வழியில்லை என்று வான் ஜுனைடி கூறினார். கட்டாய மரண தண்டனையை ஒழிப்பது குறித்த மக்களின் கருத்துக்கள் குறித்து மக்களிடம் இருந்து கருத்துக்களை சேகரிக்க சட்ட விவகாரப் பிரிவினால் பொதுக் கணக்கெடுப்பு ஒன்றும் ஏற்பாடு செய்யப்படும் என்று வான் ஜுனைடி மேலும் கூறினார். பொதுமக்கள் பெருமளவில் ஒழிப்புக்கு எதிராக இருப்பதாக நாங்கள் கண்டறிந்தால், இந்த விவகாரம் மீண்டும் அமைச்சரவையில் விவாதிக்கப்படும் என்று அவர் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here