இந்திய ஜனாதிபதி பதவிக்கான தேர்தலில் இருந்து மகாத்மா காந்தியின் பேரன் விலகினார்

கோபாலகிருஷ்ண காந்தி

புதுடெல்லி: இந்தியாவின் சுதந்திரத் தந்தை மகாத்மா காந்தியின் பேரன், எதிர்க்கட்சிகளின் கூட்டணியால் அவரது பெயர் முன்மொழியப்பட்டதை அடுத்து ஜனாதிபதி பதவிக்கான போட்டியில் இருந்து விலகியுள்ளார். ராஜதந்திரியாக மாறிய 77 வயதான கோபாலகிருஷ்ண காந்தி, 17 கட்சிகள் கொண்ட கூட்டணியின் கோரிக்கையை நிராகரித்ததாகக் கூறினார்.

நான் அவர்களுக்கு மிகவும் நன்றியுள்ளவனாக இருக்கிறேன். ஆனால் இந்த விஷயத்தை ஆழமாகப் பரிசீலித்ததன் மூலம், எதிர்க்கட்சிகளின் வேட்பாளர் ஒரு தேசிய ஒருமித்த கருத்தையும், எதிர்க்கட்சி ஒற்றுமையைத் தவிர தேசிய சூழலையும் உருவாக்கும் ஒருவராக இருக்க வேண்டும் என்று நான் காண்கிறேன் என்று காந்தி திங்களன்று ஒரு அறிக்கையில் கூறினார்.

தேசிய மற்றும் மாநில சட்டமன்ற உறுப்பினர்கள் ஜூலை 18 அன்று புதிய ஜனாதிபதியை வாக்களிக்க உள்ளனர். ஆனால், ஒரு வேட்பாளரை ஒப்புக்கொண்டு, அவரைத் தேர்ந்தெடுப்பது, பிரதமர் நரேந்திர மோடியின் பாரதிய ஜனதா கட்சியின் (பிஜேபி) எட்டு ஆண்டுகால ஆட்சிக்குப் பிறகு இந்தியாவின் பிளவுபட்ட எதிர்க்கட்சிகளுக்கு ஒரு அடையாள வெற்றியாக இருக்கும்.

பிஜேபி இந்த வாரம் தனது சொந்த வேட்பாளரை அறிவிக்க வாய்ப்புள்ளது. மேலும் இந்தியாவின் ஓரங்கட்டப்பட்ட தலித் சமூகத்தின் உறுப்பினரான ராம் நாத் கோவிந்தை மீண்டும் ஒரு பதவிக்கு நியமிக்கலாம். 2004 மற்றும் 2009 க்கு இடையில் மேற்கு வங்க மாநில ஆளுநராக இருந்த காந்தி, அப்போதைய ஆளும் காங்கிரஸ் கட்சியால் நியமிக்கப்பட்ட பின்னர், 2017 இல் துணைத் தலைவர் பதவிக்கு போட்டியிட்டார். ஆனால் பாஜக வேட்பாளரிடம் தோல்வியடைந்தார்.

இந்தியாவின் சுதந்திர இயக்க ஐகானின் தந்தைவழி பேரன் மோடியின் இந்து தேசியவாத கொள்கைகளை கடுமையாக விமர்சிப்பவராகக் கருதப்படுகிறார். மேலும் உலகின் மிகப்பெரிய ஜனநாயகத்தில் அரசாங்கம் எதிர்ப்பை நசுக்குவதாக குற்றம் சாட்டியுள்ளார்.

எதிர்க்கட்சிகள் வேட்பாளராக வருவதை நிராகரித்த மூன்றாவது நபர் காந்தி ஆவார். படுகொலை செய்யப்பட்ட முன்னாள் பிரதமர்கள் இந்திரா மற்றும் ராஜீவ் காந்தியின் காந்தி வம்சமும், தற்போதைய எதிர்க்கட்சி பிரமுகர் ராகுல் காந்தியும் இந்தியாவின் முதல் பிரதமர் ஜவஹர்லால் நேருவிலிருந்து வந்தவர்கள், மகாத்மா காந்தியிடமிருந்து அல்ல.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here