பணிப்பெண் கொலை வழக்கில் மூத்த குடிமகன் விடுதலையை உச்ச நீதிமன்றம் உறுதி செய்தது

நான்கு ஆண்டுகளுக்கு முன்பு தனது இந்தோனேசிய பணிப்பெண்ணை கொலை செய்ததாக குற்றம் சாட்டப்பட்ட மூத்த குடிமகனின் விடுதலையை கூட்டரசு நீதிமன்றம் இன்று உறுதி செய்தது. நீதிபதி வெர்னான் ஓங் தலைமையிலான மூன்று பேர் கொண்ட பெஞ்ச், விசாரணை நீதிபதி அக்தர் தாஹிர் ஆகியோர் எம்.ஏ.அம்பிகா 62, க்கு விடுதலை வழங்க தனது விருப்புரிமையைப் பயன்படுத்தியதாகக் கூறியது.

பெஞ்சில் இருந்த மற்றவர்கள் ஹர்மிந்தர் சிங் தலிவால் மற்றும் ரோட்ஜாரியா புஜாங் ஆகியோர் ஆவர். பிப்ரவரி 10, 2018 அன்று புக்கிட் மெர்தாஜாமில் உள்ள மேடான் கோத்தா பெர்மாய் 2 இல் உள்ள அவரது வீட்டில் அடெலினா லிசாவோ (28) என்பவரைக் கொலை செய்ததாக அம்பிகா மீது குற்றம் சாட்டப்பட்டது.

ஜார்ஜ் டவுனில் உள்ள உயர் நீதிமன்றம் ஏப்ரல் 18, 2019 அன்று அவரை விடுவித்தது, இருப்பினும் அரசுத் தரப்பு வழக்கை விடுவிப்பதாகக் கோரியிருந்தாலும் (டிஎன்ஏஏ). மேல்முறையீட்டு நீதிமன்றம் கடந்த ஆண்டு அம்பிகாவின் விடுதலையை உறுதி செய்தது.

அதன் வழக்கைத் தொடர விரும்பாதபோது அரசுத் தரப்பு ஒரு காரணத்தைக் கூற வேண்டும் என்று பெஞ்ச் கருதுவதாக ஓங் கூறினார். உண்மையில், மேல்முறையீட்டு பதிவுகளின் அடிப்படையில், அரசு தரப்பால் (உயர் நீதிமன்றத்தில்) எந்த காரணமும் இல்லை என்று அவர் கூறினார். தகுந்த காரணம் கூறப்பட்டால் மட்டுமே  விடுதலையை வழங்க முடியும் என்றார்.

இந்தோனேசிய தூதர் ஹெர்மோனோ, பினாங்கில் உள்ள அதன் தூதரகம், பாம்பாங் சுஹார்டோ மற்றும் தூதரக அதிகாரிகள் இன்றைய வழக்கினை கவனிக்க வந்திருந்தனர். மேன்முறையீட்டு நீதிமன்ற நீதிபதி நோர்டின் ஹசன் தனது தீர்ப்பில், அம்பிகாவின் சட்டக் குழுவின் பிரதிநிதித்துவத்தை அரசுத் தரப்பு ஏற்றுக்கொண்டதாகவும், அவருக்கு எதிரான நடவடிக்கைகளை அது முன்னெடுக்காது என்றும் சுட்டிக்காட்டியிருந்தார்.

பிரதிவாதியின் (அம்பிகா) மீது வழக்கு தொடர வேண்டாம் என்ற முடிவு, விசாரணை நீதிபதி அவளை விடுவிக்கும் முடிவுக்கு இரண்டு நாட்களுக்கு முன்பு எடுக்கப்பட்டது என்று நோர்டின் கூறினார். இந்த அடிப்படையில் மட்டும், விசாரணை நீதிபதியின் விருப்புரிமை அதிகாரத்தைப் பயன்படுத்தி, பிரதிவாதிக்கு எதிராக விடுதலை செய்ய உத்தரவிடுவது நியாயமானது.

பிரதிவாதிக்கு எதிரான குற்றச்சாட்டுகள் கைவிடப்பட வேண்டும் என்று முடிவெடுக்கப்பட்டபோது, ​​வழக்கு டிஎன்ஏ என வகைப்படுத்தப்படுவதற்கு வழக்குத் தொடர சரியான காரணம் எதுவும் இல்லை. அம்பிகாவின் வழக்கறிஞர் ஒய் அன்பானந்தன், மூன்று அரசுத் தரப்பு சாட்சிகள் சாட்சியமளித்த பிறகு, ஏப்ரல் 4, 2019 அன்று அட்டர்னி ஜெனரல் அறைக்கு (ஏஜிசி) ஒரு பிரதிநிதித்துவத்தை எழுதியதற்கான ஆதாரம் நீதிமன்றத்தில் சமர்ப்பிக்கப்பட்டது.

ஏப்ரல் 18, 2019 அன்று, ஒரு துணை அரசு வழக்கறிஞர் அக்தரிடம் “இந்த நேரத்தில்” விசாரணையைத் தொடர வேண்டாம் என்று தனது மேலதிகாரிகளிடமிருந்து அறிவுறுத்தப்பட்டதாகத் தெரிவித்தார். குற்றவியல் நடைமுறைச் சட்டத்தின் 254(3) பிரிவின் அடிப்படையில் அம்பிகாவை விடுவிக்க அக்தர் வழிவகுத்தது, DNAAவைக் கோருவதற்கான காரணத்தை அவளால் தெரிவிக்க முடியவில்லை.

மேல்முறையீட்டு நீதிமன்றம் நீதிபதியின் விருப்புரிமை மற்றும் ஏஜிசியின் பதிலில் உள்ள பிரிவை தவறாகக் கருதியதாக துணை அரசு வழக்கறிஞர் டுசுகி மொக்தர் இன்று சமர்பித்தார். அரசுத் தரப்பில் துணை அரசு வழக்கறிஞர்கள் நஹ்ரா டோல்லா மற்றும் கு ஹயாதி கு ஹாரோன் ஆகியோரும் ஆஜராகினர்.

அன்பானந்தனுடன் ஆஜரான வழக்கறிஞர் பல்தேவ் சிங் பாரும் அம்பிகா சார்பில் ஆஜரானார். சக்கர நாற்காலியில் இருக்கும் அம்பிகா, தனது மகள் ஆர் ஜெயவர்த்தினியுடன் நீதிமன்றத்தில் ஆஜரானார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here