கட்சி தாவல் தடை சட்டம் இயற்றப்பட்டால் செப்டம்பர் 2 முதல் அமலுக்கு வரும்

மிகவும் எதிர்பார்க்கப்பட்ட கட்சிதாவல் எதிர்ப்பு சட்டம் நாடாளுமன்றத்தில் நிறைவேற்றப்பட்டதும் செப்டம்பர் 2 ஆம் தேதிக்குள் வர்த்தமானியில் வெளியிடப்படும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது என்று சட்ட அமைச்சர் வான் ஜுனைடி துவாங்கு ஜாபர் கூறினார். அவர் வெளியிட்டுள்ள அறிக்கையில்,  மசோதா இறுதி செய்யப்பட்டுள்ளதாகவும் ஜூலை 18 ஆம் தேதி தொடங்கும் அடுத்த மக்களவை கூட்டத்தில் தாக்கல் செய்யப்படும் என்றும் அவர் கூறினார்.

கீழ்சபையால் நிறைவேற்றப்பட்டு மக்களவையில் அங்கீகரிக்கப்பட்டதும், இந்த மசோதா ஆகஸ்ட் 26 ஆம் தேதிக்குள் மாமன்னர் மாட்சிமையின் ஒப்புதலுக்காக சமர்ப்பிக்கப்படும் என்று அவர் கூறினார். ஆகஸ்ட் 29 மற்றும் செப்டம்பர் 2 க்கு இடையில் வர்த்தமானி நடைபெறும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.

சட்டமூலத்தின் முதல் மற்றும் இரண்டாம் வாசிப்பு முறையே ஆகஸ்ட் 9 மற்றும் 10 ஆகிய தேதிகளில் நடைபெறும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது. இன்று நாடாளுமன்ற விசேஷ தேர்வுக்குழுவினால் வரைவு சட்டமூலம் இறுதி செய்யப்பட்டதாக வான் ஜுனைடி தெரிவித்தார்.

இந்த மசோதா குறித்து பல அமைச்சரவை உறுப்பினர்கள் எழுப்பிய கேள்விகளும் குழுவால் கேட்கப்பட்டதாக அவர் கூறினார். இந்த மசோதா ஜூலை 27 மற்றும் 28 ஆம் தேதிகளில் மக்களவையில் விவாதிக்கப்பட இலக்கு வைக்கப்பட்டுள்ளது. ஆனால் இது சபாநாயகரின் விருப்பத்திற்கு உட்பட்டது என்று அவர் கூறினார்.

முன்னதாக, ஜூலை 18 முதல் ஆகஸ்டு 4 வரை நடைபெறும் திட்டமிடப்பட்ட புதிய கூட்டத்திற்காகக் காத்திருப்பதற்கு மாறாக, ஜூலை தொடக்கத்தில் ஒரு நாள் சிறப்பு அமர்வில் மசோதா தாக்கல் செய்யப்பட வேண்டும் என்று குழு முன்மொழிந்தது. எனினும், பிரதமர் இஸ்மாயில் சப்ரி யாக்கோப் சிறப்பு அமர்வு தேவையில்லை என்று முடிவு செய்தார்.

கடந்த செப்டம்பரில் இஸ்மாயிலின் அரசாங்கத்திற்கும் பக்காத்தான் ஹராப்பானுக்கும் இடையே புரிந்துணர்வு ஒப்பந்தத்தில் குறிப்பிடப்பட்ட முக்கிய நிபந்தனைகளில் ஒன்று துள்ளல் எதிர்ப்புச் சட்டம். இது மார்ச் மாதம் தாக்கல் செய்யப்பட இருந்தது ஆனால் தாமதமானது.

அந்த நேரத்தில், வான் ஜுனைடி, இந்த மசோதாவுக்கு  நாடாளுமன்றத்தில் போதுமான ஆதரவைப் பெறுவதை உறுதிசெய்ய, தேசிய முன்னணி மற்றும் பெரிகாத்தான் நேஷனல் ஆகியவற்றின் பங்குதாரர்களுடன் “மேலும் ஆலோசிக்க வேண்டும்” என்றார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here