புலாவ் கபாஸ் கடலில் மிதந்த பச்சை ஆமையின் சடலம்

கோல தெரங்கானு, மாராங் அருகே உள்ள புலாவ் கபாஸ் கடல் பகுதியில் பெண் பச்சை ஆமையின் சடலம் மிதந்தது. ஆமையின் கழுத்தில் ஒரு தழும்பு இருந்தது மற்றும் பொறுப்பற்ற தரப்பினரால் கொல்லப்பட்டதாக நம்பப்படுகிறது.

Kapas Conservation  செயலாளர் முகமட் ஃபரித் ரெஸ்ஸா இசா கூறுகையில், 80 கிலோ எடையுள்ள இந்த ஆமை, 45 முதல் 50 வயதுடையதாக நம்பப்படுகிறது. வியாழன் (ஜூலை 21) ரிசார்ட் தீவின் படகுத்துறை நடத்துனரால் கண்டுபிடிக்கப்பட்டது.

அதன் கழுத்தில் ஒரே ஒரு தழும்பு இருந்தது. அதன் உள் உறுப்புகள் இன்னும் நல்ல நிலையில் இருந்தன. இதுகுறித்து தெரங்கானு மீன்வளத்துறைக்கு புகார் அளிக்கப்பட்டு, சடலம் புதைக்கப்பட்டுள்ளது. உடனடியாக விசாரணை நடத்தி, குற்றவாளிகள் மீது நடவடிக்கை எடுக்க வேண்டும் என வலியுறுத்தியுள்ளோம் என்றார்.

இவ்வருடம் இவ்வாறு ஆமை ஒன்று உயிரிழந்த சம்பவம் இதுவே முதல் முறை என்பது தெரியவந்துள்ளது. இதற்கிடையில், Universiti Malaysia Terengganu Institute of Oceanography and Environment, External Research Laboratory தலைவர் Dr Mohd Uzair Rusli கூறுகையில், ஆமை 48 மணி நேரத்திற்குள் இறந்திருக்கலாம் என்று நம்பப்படுகிறது. ஏனெனில் சடலம் விரிவடையாமல் அல்லது உடைக்கப்படவில்லை.

பொதுவாக, ஆமையின் கழுத்தை அறுப்பது என்பது வலையைக் காப்பாற்றுவதற்காக ஆமை விரைவாக இறந்துவிடுவதை உறுதி செய்வதாகும். அது  கொல்லப்பட்டது உண்மையானால், இந்த கொடூரமான செயல் நாட்டின் கடற்பரப்பில் நடந்ததாக நாங்கள் நம்புகிறோம். ஏனென்றால் வெளிநாட்டு மீனவர்கள் அத்தகைய சடலங்களை  விட்டுவிட மாட்டார்கள். ஏனெனில் அவை சந்தையில் மதிப்புள்ளவை என்று அவர் மேலும் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here