பினாங்கின் Bon Odori திருவிழா; 20,000க்கும் மேற்பட்டோர் பங்கேற்றனர்

ஜார்ஜ் டவுன்: பினாங்கு  Bon Odori  திருவிழா 2022, பாடாங் கோத்தாவில் உள்ள  Esplanade நடந்தது. அதில் 20,000 க்கும் மேற்பட்ட மக்கள் திரண்டனர். மலேசியர்கள் மற்றும் பிற விருந்தினர்கள் இருவரும் கோவிட்-19 தொற்றுநோய் காரணமாக இரண்டு வருட இடைவெளிக்குப் பிறகு நிகழ்வை ஆவலுடன் வரவேற்றனர். பலர் ஜப்பானிய உடைகளை அணிந்துகொண்டு நடனங்களில் கலந்துகொண்டனர்.

மாநில அரசும் ஜப்பானிய துணைத் தூதரக அலுவலகமும் இணைந்து இந்த கொண்டாட்டத்தை ஏற்பாடு செய்துள்ளதாக பினாங்கு முதல்வர் சௌ கோன் இயோவ் தெரிவித்தார். பரஸ்பர ஒருங்கிணைந்த முயற்சிகள் இன்றைய நிகழ்வின் வெற்றிக்கு பங்களித்ததாக அவர் கூறினார்.

Bon Odori  என்பது ஜப்பானிய பாரம்பரிய திருவிழாவாகும். இது நடனங்கள் மற்றும் மூதாதையர்களின் வீட்டிற்கு வருவதை வரவேற்க டிரம்ஸின் கலகலப்பான நிகழ்ச்சிகளுடன் கொண்டாடப்படுகிறது. இந்த பரவலாக நினைவுகூரப்படும் மற்றும் மிகவும் எதிர்பார்க்கப்பட்ட ஜப்பானிய கலாச்சார விழா ஆண்டுதோறும் பல்வேறு உள்ளூர் மற்றும் ஜப்பானிய உணவுகள், வானவேடிக்கை காட்சிகள், ஜப்பானிய நினைவு பரிசுகள், கலகலப்பான நிகழ்ச்சிகள் மற்றும் விளையாட்டுகளுடன் நடத்தப்படுகிறது.

விழாக்களுக்கு அப்பால் பார்க்கும்போது, ​​பினாங்குக்கும் ஜப்பானுக்கும் இடையிலான நீண்டகால நட்பின் சான்றாக போன் ஓடோரி திருவிழா உள்ளது. உலகமயமாதலின் இந்த சகாப்தத்தில் பரஸ்பர புரிந்துணர்விற்கான பல பாலங்களை உருவாக்கி, நமது ஜப்பானிய சக நாட்டுடன் ஆழமான மற்றும் வலுவான உறவை வளர்த்து வருவதால், இது கொண்டாட்டத்திற்கு தகுதியான ஒரு சந்தர்ப்பமாகும் என்று அவர் இன்று விழாவின் அதிகாரப்பூர்வ தொடக்கத்தில் கூறினார்.

விழாவை பினாங்கின் யாங் டி பெர்த்துவா நெகிரி துன் அஹ்மத் புஸு அப்துல் ரசாக் நடத்தினார். மலேசியாவுக்கான ஜப்பானிய தூதர் கட்சுஹிகோ டகாஹாஷி மற்றும் பினாங்கில் உள்ள ஜப்பானிய தூதர், ஹிரோயுகி ஒரிகாசா ஆகியோரும் கலந்து கொண்டனர்.

இதற்கிடையில், மலேசியாவின் கலாச்சார பன்முகத்தன்மையை ஜப்பான் மிகவும் பாராட்டுவதாகவும், இந்த Bon Odori  விழா உட்பட அதன் அனைத்து அம்சங்களிலும் இருதரப்பு உறவுகளை மேம்படுத்துவதற்கு சகிப்புத்தன்மை ஒரு இயந்திரமாக இருப்பதாகவும் டகாஹாஷி கூறினார். இந்த நாட்டில் ஏறக்குறைய அரை நூற்றாண்டு காலமாக ஆண்டுதோறும் நடத்தப்படும் Bon Odori  திருவிழா மலேசியா மற்றும் ஜப்பான் இடையே நட்புறவை மேம்படுத்தவும் வலுப்படுத்தவும் ஒரு முயற்சி என்றும் அவர் கூறினார்.

ஜப்பானுக்கும் மலேசியாவுக்கும் இடையிலான கலாச்சாரப் பரிமாற்றங்களின் அழகை நாம் அனைவரும் உணர முடியும் என்று நான் நம்புகிறேன். நாங்கள் இப்போது ரசித்த அற்புதமான மலாய் நடனம் மற்றும் பினாங்கு ஜப்பானிய மாணவர்களின் சோரன் புஜு நடனம் மற்றும் ஜப்பானிய டிரம்ஸ் நிகழ்ச்சிகள் உட்பட பல்வேறு ஜப்பானிய கலாச்சார நிகழ்ச்சிகள் உள்ளிட்டவைகளை என்றார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here