காவலில் ஏற்பட்ட மரணங்கள் பற்றிய விசாரணையை IPCC எடுத்துக்கொள்ளுமாறு Suaram வலியுறுத்தல்

ஷா ஆலம் சென்ட்ரல் லாக்கப்பில் நேற்று நடந்த 20ஆவது வழக்கைத் தொடர்ந்து, காவலில் வைக்கப்பட்ட மரணங்கள் தொடர்பான விசாரணைகளை சுயாதீன போலீஸ் நடத்தை ஆணையம் (ஐபிசிசி) ஏற்க வேண்டும் என்று உரிமைகள் குழுவான Suara Rakyat Malaysia அழைப்பு விடுத்துள்ளது.

Suaram நிர்வாக இயக்குநர் செவன் துரைசாமி கூறுகையில், காவலில் உள்ள மரணங்கள் குறித்த குற்றப் புலனாய்வுப் பிரிவு வழக்குகள் தொடர்பான விசாரணைகளை மேற்கொள்ள அதிக நேரம் எடுத்துக் கொள்கிறது.

எங்கள் கருத்துப்படி, காவலர் மரணங்கள் தொடர்பான விசாரணைகளை IPCC பொறுப்பேற்க வேண்டிய நேரம் இது, கமிஷன் செயல்திறன், வெளிப்படைத்தன்மை மற்றும் நேர்மையை நிலைநிறுத்த முடியுமா என்பதை சரிபார்க்க என்று அவர் ஒரு அறிக்கையில் கூறினார்.

ஜூலை 26 அன்று மக்களவையில் நிறைவேற்றிய IPCC மசோதாவின்படி IPCC, போலீஸ் நடத்தைக்கான ஒரு சுயாதீன மேற்பார்வை ஆணையம் நிறுவப்பட்டது. 2022 ஆம் ஆண்டின் முதல் காலாண்டில், காவலில் இருந்த 14 இறப்புகள் பதிவாகியுள்ளன. ஆனால் புக்கிட் அமானின் நேர்மை மற்றும் தரநிலைகள் இணங்குதல் துறையின் கீழ் உருவாக்கப்பட்ட காவலில் உள்ள மரணங்கள் குறித்த குற்றப் புலனாய்வுப் பிரிவு, வழக்குகள் தொடர்பான விசாரணைகள் குறித்து இதுவரை எந்தப் புதுப்பிப்பையும் வழங்கவில்லை என்று செவன் கூறினார்.

சிவில் சமூக அமைப்புக்கள் பிப்ரவரி மாதத்திலிருந்து பல கோரிக்கைகளை விடுத்திருந்த போதிலும், காவலில் வைக்கப்பட்ட மரணங்கள் குறித்து விவாதிக்க ஒருமைப்பாடு மற்றும் தரநிலை இணக்கத் திணைக்களத்துடனான சந்திப்பு இன்னும் நடைபெறவில்லை என்றும் அவர் கூறினார்.

காவலில் உள்ள மரணங்கள் தொடர்பான குற்றப் புலனாய்வுப் பிரிவும் மலேசியர்களுக்கு அதன் விசாரணைகள் சுதந்திரமாகவும் காவல்துறையில் உள்ள உயர்மட்டத் தலைவர்களின் செல்வாக்கு மற்றும் அழுத்தம் இல்லாததாகவும் உறுதியளிக்கத் தவறிவிட்டதாக அவர் கூறினார்.

ஆதாரங்கள் சிதைக்கப்படுவதைத் தவிர்க்க அனைத்து காவலில் வைக்கப்பட்ட மரணங்கள் மீதும் கட்டாய விசாரணைகள் உடனடியாக செய்யப்பட வேண்டும் என்பதை நாங்கள் மீண்டும் வலியுறுத்துகிறோம் என்று அவர் கூறினார்.

காவலில் இருந்த  20ஆவது மரணம் 33 வயதுடைய நபரை உள்ளடக்கியது. அவர் அதிகாலை 5 மணியளவில் அவரது அறையில் மயங்கிக் கிடந்தார். மேலும் 20 நிமிடங்களுக்குப் பிறகு மருத்துவமனையின் மருத்துவ அதிகாரி ஷா ஆலம் இறந்துவிட்டார் என்பதை உறுதிப்படுத்தினார்.

குறித்த நபர் கடந்த ஜூலை மாதம் 29ஆம் தேதி ஆபத்தான போதைப்பொருள் சட்டத்தின் கீழ் கைது செய்யப்பட்டு விசாரணைகளை மேற்கொண்டு வரும் நிலையில் லாக்கப்பில் வைக்கப்பட்டிருந்தார். இந்த வழக்கு திடீர் மரணம் என வகைப்படுத்தப்பட்டு இன்று பிரேத பரிசோதனை நடத்த திட்டமிடப்பட்டது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here