டெங்குவால் கிளந்தானில் 4 இறப்புகள் பதிவு

கோத்தா பாரு: கடந்த ஆண்டு பூஜ்ஜிய இறப்புகளுடன் ஒப்பிடும்போது நேற்று வரை கிளந்தானில் டெங்குவால் நான்கு இறப்புகள் பதிவாகியுள்ளன. கிளந்தான் மாநில சுகாதாரத் துறையின் (JKNK) இயக்குநர், டத்தோ டாக்டர் ஜைனி ஹுசின், இறப்புகளில் 23 முதல் 71 வயதுக்குட்பட்ட மூன்று பெண்களும் ஒரு ஆணும் தொடர்புடையதாகக் கூறினார்.

 கடந்த ஆண்டு செப்டம்பர் 4 முதல் 10 வரையிலான 36 வது தொற்றுநோய் வாரத்தில் (ME) டெங்கு புள்ளிவிவரங்கள் 35 ஆவது ME இல் 25 வழக்குகளுடன் ஒப்பிடும்போது 23 வழக்குகள் 8% குறைந்துள்ளது. டெங்கு நோயாளிகளின் ஒட்டுமொத்த நிகழ்வுகள் கடந்த ஆண்டு இதே காலப்பகுதியில் 151 வழக்குகளுடன் ஒப்பிடும்போது 599 வழக்குகளாகும். இது 448 வழக்குகள் அல்லது 296.7% அதிகரித்துள்ளது.

இந்த ஆண்டு இறுதி வரை தொடரும் என்று கணிக்கப்பட்டுள்ள மழையுடன் மாறி மாறி வெப்பமாக இருக்கும் இந்த நேரத்தில் கிளந்தானில் உள்ள வானிலை ஏடிஸ் கொசுக்களின் இனப்பெருக்கத்திற்கு உகந்த சூழலை உருவாக்குகிறது என்று டாக்டர் ஜைனி கூறினார். முன்னறிவிக்கப்பட்டபடி இந்த ஆண்டு டெங்கு நோயாளர்களின் போக்கு ஏப்ரல் மாதத்திலிருந்து அதிகரிப்பதைக் காட்டுகிறது. ஆனால் அதிகரிப்பு கட்டுக்குள் உள்ளது என்றார்.

கடந்த ஹரிராயாவின் இரண்டு மாதங்களுக்கு முன்பு செயல்படுத்தப்பட்ட டெங்கு காய்ச்சலைத் தடுப்பதன் காரணமாக டெங்கு கட்டுப்படுத்தப்பட்ட வழக்குகள் சாத்தியமாகும். ஏனெனில் பொதுவாக ஹரி ராயா கொண்டாட்டத்திற்கு ஒரு வாரத்திற்குப் பிறகு டெங்கு வழக்குகள் அதிகரிக்கும்.

ஒவ்வொரு மாவட்டமும் டெங்கு தடுப்பு நடவடிக்கைகளை ஆபத்தில் உள்ள பகுதிகளில், அதாவது கிளந்தான் முழுவதும் உள்ள 208 முன்னுரிமை உள்ள பகுதிகளில் மேற்கொள்ளுமாறு கேட்டுக் கொள்ளப்படுகிறது என்று அவர் கூறினார். மேலும், குடியிருப்பு வீடுகள் உட்பட 169,748 வளாகங்களில் ஏடிஸ் இனப் பெருக்கத்தை ஆய்வு செய்ததில் 6,297 வளாகங்களில் லார்வாக்கள் இனப்பெருக்கம் செய்யும் இடங்கள் இருப்பது கண்டறியப்பட்டது. நோய் சுமக்கும் பூச்சிகளை அழித்தல் சட்டம் (APSPP) 1975ன் கீழ் RM624,000 மதிப்பில் மொத்தம் 1,248 சம்மன்களையும் துறை வெளியிட்டது என்று அவர் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here