தேசிய அளவிலான இரத்த தானம், சுகாதார விழிப்புணர்வு பிரச்சாரத்தில் 5,000 க்கும் மேற்பட்டோர் கலந்துகொள்வார்கள் என்று எதிர்பார்ப்பு

கோலாலம்பூர், செப்டம்பர் 12 :

நாடு தழுவிய இரத்த தானம் மற்றும் சுகாதார விழிப்புணர்வு பிரச்சாரத்தில் 5,000 க்கும் மேற்பட்டோர் பங்கேற்பார்கள் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது என்று துணை சுகாதார அமைச்சர் டத்தோ டாக்டர் நூர் ஆஸ்மி கசாலி கூறினார்.

சக மலேசியர்களின் உயிரைக் காப்பாற்ற சமூகத்திற்கு செய்யும் ஒரு உதவியான இந்த முயற்சியில் சேருமாறு பொதுமக்களை அவர் வலியுறுத்தினார்.

“இரத்த தானம் செய்வதால் எங்களுக்கு எந்தப் பணமும் செலவாகாது, ஆனால் பலரின் உயிரைக் காப்பாற்றும் ஆற்றலைக் கொண்டுள்ளது, எனவே, இரத்ததானம் வழங்குவது ஒவ்வொரு ஆரோக்கியமான மலேசிய குடிமகனின் பொறுப்பாக இருக்க வேண்டும்.

“பொதுமக்களின் ஆதரவு இல்லாமல், தேசிய இரத்த வங்கி மற்றும் நாடு முழுவதும் உள்ள பிற இரத்த வங்கிகள் நமது நாட்டின் வளர்ந்து வரும் தேவைகளைப் பூர்த்தி செய்ய போதுமான இரத்தத்தை வழங்குவது சாத்தியமற்றது,” என்று அவர் கூறினார்.

டாக்டர் நூர் அஸ்மி தொடர்ந்து கூறுகையில், பொதுமக்களின் பொது ஆரோக்கியத்தை மேம்படுத்துவதற்கான ஒட்டுமொத்த முயற்சியில் ஒருவரின் ஆரோக்கியத்தை எவ்வாறு கவனித்துக்கொள்வது என்பதைக் கற்றுக்கொள்வதன் முக்கியத்துவத்தையும் வலியுறுத்தினார்.

“மக்கள்தொகையில் பாதிக்கும் மேற்பட்டவர்கள் அதிக எடை அல்லது பருமனாக உள்ளனர் என்பதை சமீபத்திய தரவு காட்டுகிறது, இது பெரும்பாலான மக்களிடையே தங்கள் சொந்த ஆரோக்கியத்தில் அக்கறை மற்றும் புரிதல் இல்லாததைக் காட்டுகிறது” என்று அவர் கூறினார், மேலும் தற்போதைய வயது வந்த மலேசியர்களின் (பெரியவர்கள்) சுகாதார கல்வியறிவு விகிதம் 30% மட்டுமே என்றார்.

“உடல் பருமன் காரணமாக நீரிழிவு, இருதய நோய், சிறுநீரக நோய் மற்றும் பல வகையான புற்றுநோய்கள் போன்ற கடுமையான உடல்நலப் பிரச்சினைகளை உருவாக்கும் அபாயம் அதிகரிக்கிறது, இது நமது இரத்த வங்கி இருப்புக்களை மேலும் குறைக்கும் சிகிச்சை அல்லது செயல்பாடுகளின் தேவைக்கு வழிவகுக்கும். எனவே சுகாதாரக் கல்வியின் அவசியத்தையும் அவர்கள் புரிந்து கொள்ள வேண்டும் என்றார்.

இரத்த வங்கியின் கூற்றுப்படி, நாடு முழுவதும் 1,000 நோயாளிகளுக்கு தினசரி சுமார் 2,000 பைகள் இரத்தம் பயன்படுத்தப்படுகிறது, மொத்த தேசிய இரத்த பை பயன்பாட்டில் கிள்ளான் பள்ளத்தாக்கு 25% க்கும் அதிகமாக உள்ளது.

இந்த பிரச்சாரம் திங்கள்கிழமை (செப்டம்பர் 12) முதல் செப்டம்பர் 15 வரை இங்குள்ள மேடான் மாரா லோபியில் தொடங்கி பொதுமக்களுக்கு திறக்கப்பட்டுள்ளது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here