சீனா தனது எல்லைகளை மீண்டும் திறக்க வேண்டும் என மலேசியா வலியுறுத்தல்

பெய்ஜிங்: சீனா தனது எல்லைகளை மீண்டும் திறக்க வேண்டும் என மலேசியா வலியுறுத்தியுள்ளது. மலேசியப் பிரதமர் டத்தோஸ்ரீ இஸ்மாயில் சப்ரி யாகோப், இது பொருளாதார நடவடிக்கைகளைத் தூண்டுவதற்கு மட்டுமல்ல, ஆசியான் மற்றும் சீனாவின் மூலோபாய கூட்டாண்மையை மேம்படுத்தக்கூடிய சூழலை உருவாக்குவதற்கும் முக்கியமானது என்றார்.

இஸ்மாயில் சப்ரி வெள்ளிக்கிழமை (செப்டம்பர் 16) சீனாவின் தெற்கு குவாங்சி ஜுவாங் தன்னாட்சி மாநகரின் நான்னிங் நகரில் 19வது சீனா-ஆசியன் எக்ஸ்போ (கேக்ஸ்போ) தொடக்கத்தில் உரையாற்றினார். அவர் மலாய் மொழியில் பேசிய முன் பதிவு செய்யப்பட்ட வீடியோ கிளிப்பில், உலகம் கோவிட் -19 தொற்றுநோயால் பாதிக்கப்பட்டு கிட்டத்தட்ட மூன்று ஆண்டுகள் ஆகின்றன. ஆசியான் உள்ளிட்ட பெரும்பாலான நாடுகள் தொற்றுநோய்க்கு முன்பு போலவே மீண்டும் திறக்கப்பட்டு இயல்பு நிலைக்குத் திரும்பியுள்ளன.

இது சம்பந்தமாக, எதிர்காலத்தில் சீனா தனது எல்லைகளை மீண்டும் திறக்க நடவடிக்கை எடுப்பதில் அதன் ஆசியான் நண்பர்களுடன் இணைந்து கொள்ள முடியும் என்று நான் மிகவும் நம்புகிறேன் என்று அவர் மேலும் கூறினார். செப்டம்பர் 16 முதல் 19 வரை நடைபெறும் கண்காட்சியில் மலேசியா கெளரவ தேசமாகத் தேர்ந்தெடுக்கப்பட்டுள்ளது.

சீனாவில் விதிக்கப்பட்டுள்ள கடுமையான தொற்றுநோய் கட்டுப்பாடு மற்றும் தடுப்புக் கொள்கையின் காரணமாக, மலேசிய கண்காட்சியாளர்களின் எண்ணிக்கை, கோவிட்-19க்கு முன் 170க்கும் அதிகமாக இருந்து, 2020 மற்றும் 2021ல் 58 ஆகக் குறைந்துள்ளது. இந்த ஆண்டு, இந்த எண்ணிக்கை மேலும் குறைந்து வெறும் 36 கண்காட்சியாளர்களாக இருந்தது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here